1. 1
Republic of the Philippines
Department of Education
Region III
DETAILED LESSON PLAN SA FILIPINO I
I. Layunin:
Nakabubuo ng mga salita sa pagsasama – sama ng Pantig.
Pagpapahalaga: Pagiging matulungin
II. Paksa
Pagbuo ng mga salita sa pagsasama – sama ng mga pantig.
Sanggunian : Curriculum Guide sa Filipino 1 pahina 9 ( F1KP-IIi-6 )
Kagamitan: mga larawan, plaskard, tarpapel, interactive power point.
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG BATA
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Pampasiglang Awitin:
Lahat ay tumayo at awitin
Natin ang alpabeto.
2.Pagganyak:
Pagpapakita ng iba’t ibang larawan:
Itanong:
- Ano ang pangalan ng mga ito?
- Tama! Ito ay kama, baso, mata, dila, at
kubo.
Tatayo ang mga bata at aawit ng
alpabeto.
- Madam, kama po.
- Mata po.
- Kubo po.
- Baso po.
- Dila po.
2. 2
B. Paglalahad at Pagtatalakay
1. Ipakita ang mga salita. Pagbasa ng guro.
- Baso - mata - dila
- Kubo - kama
2. Pagtalakay sa pagbuo ng mga salita sa
pamamagitan ng pagsasama ng mga pantig.
Halimbawa:
Ba+so = baso ma+ta= mata
Di+la= dila ka+ma= kama
Ku+bo=kubo
Basahin natin ang mga pantig at ang mga
salitang nabuo natin.
2. Tumawag ng isang bata at
magpakuha ng isang pantig sa
tsart . Ilagay ito sa kabilang
tsart.
Ipabasa, tumawag uli ng
isang bata at papiliin ng
pantig na maaaring idugtong
sa pantig na inilagay ng naunang
bata sa tsart upang makabuo ng
salita.
3.Ipabasa sa lahat ang mga buong salita
C. Pagsasanay
A. Pangkatang Gawain
1. Anu-ano ang pamantayang
Kailangangang sundin sa mabuti at
wastong pakikinig?
2. Pangkatin ang mga bata.
Pangkat 1
Pumili ng mga pantig para kamabuo ng
pangalan ng mga larawan.
1.
-Pagbasa ng mga bata sa pantig at
mga salitang nabuo.
Ba+so = baso ma+ta= mata
Di+la= dila ka+ma= kama
Ku+bo=kubo
Sagot ng mga bata.
-si + li = sili
- ku+to = kuto
Ba+ta =bata
Pagbasa ng mga bata sa mga
salitang nabuo.
-si + li = sili
- ku+to = kuto
Ba+ta =bata
1. Makinig ng mabuti.
2.aintindihin ang nagsasalita.
3.Umupo ng maayos.
4.Huwag mag ingay.
Sagot ng Pangkat 1.
1. bato
3. 3
2.
3.
4.
5.
Pangkat 2
Isulat ang nawawalang pantig sa pangalan ng
larawan.
1.
Si____
2. _____bo
3. tu_____
4. pu_____
5. ______mo
Pangkat 3
Bumuo ng mga salita gamit ang mga pantig sa
ibaba.
1. ______________
2. ______________
2. daga
3. pusa
4. bola
5. lolo
Sagot ng Pangkat 2
1. sili
2. lobo
3. tuta
4. puso
5. damo
Pagsagot ng mga bata sa Pangkatang
gawain.
lo bo pu la sa
ga da ba ga
4. 4
3. _______________
4. _______________
5. _______________
B. Indibidwal na Gawain:
Humanap ng dalawang pantig na maaaring
pagsamahin upang makabuo ng mga salita para sa
larawan.
1. _______________
2. ______________
3. ______________
4. ______________
5. ______________
C. Paglalahat
1. Anu- ano ang bumubuo sa isang
Pantig?
2. Paano tayo nakakabuo ng salita?
IV. Patataya
Hanapin sa hanay B ang angkop na pantig
na maaaring isama sa hanay A upang makabuo ng
salita pagkabitin.
Pagsagot ng mga bata sa indibidwal
na Gawain.
Sa pamamagitan ng pagsasama-
sama ng mga katinig at patinig
nakakabuo tayo ng pantig.
Sa pagsasama-sama ng mga pantig
ay makabubuo tayo ng salita.
Hahanap ang mga bata ng pantig at
kanila itong pagsasamahin upang
makabuo sila ng isang salita.
bo ta lo bi la tu
no ta lo pu la si ma so li
5. 5
A B
1. du li
2. ba te
3. bo so
4. si sa
5. me go
V. Takdang – aralin:
Bumuo ng mga salita na ginagamitan ng mga
sumusunod na pantig.
Be ke ki di ta la
Inihanda ni:
RHOWENA R. FLORES
Sinuri ni: Teacher III
Punong Guro IV
Pinagtibay ni:
Tagamasid Pampurok