1. แผนการสอนรายวิชาภาษาอังกฤษอ่าน-เขียน 1 รหัสวิชา อ30205 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 จัดทาโดย นายมณเฑียร อิ่นแก้ว
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1: Reading Variety เรื่อง: Wat Boonyuen ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ภาคเรียนที่…1… ปีการศึกษา 2556
สอนวันที่...........เดือน........................พ.ศ. 2556 จานวน 1 ชั่วโมง
1. ผลการเรียนรู้ (Learning Outcomes)
1. อ่านออกเสียง ข้อความ ข่าว ประกาศ โฆษณา บทร้อยกรอง และบทละครสั้น (Skit) ถูกต้องตามหลักการ
อ่านออกเสียง
2. ตีความ อธิบาย และเขียนประโยคและข้อความให้สัมพันธ์กับสื่อที่ไม่ใช่ความเรียงรูปแบบต่างๆที่อ่าน
3. สรุปใจความสาคัญ ระบุหัวเรื่อง ชื่อเรื่อง บอกรายละเอียด ลาดับเหตุการณ์หรือประเด็นที่น่าสนใจ จาก
บทอ่านที่เป็นบันเทิงคดี และสารคดี
2. จุดประสงค์การเรียนรู้ (Learning Objectives)
1. นักเรียนสามารถเข้าไปศึกษาบทเรียนออนไลน์ผ่านเว็บบล็อก เรื่อง Wat Boon Yuen ได้
2. นักเรียนสามารถตอบคาถาม จากบทเรียนออนไลน์เรื่อง Wat Boon Yuen ได้
3. สาระสาคัญ (Learning Concept)
การเรียนรู้เกี่ยวกับสถานที่สาคัญ สถานที่ท่องเที่ยว (Landmark) รวมถึงแหล่งรวมศิลปวัฒนธรรม
(Traditional Area) ในสถานที่ต่างๆ ในปัจจุบัน มีอยู่ทุกมุมโลก การศึกษาข้อมูลก่อนการตัดสินใจเดินทางไป
ท่องเที่ยว นั้นเป็นสิ่งสาคัญสาหรับคนยุคใหม่ ซึ่งข้อมูลที่ปลายนิ้วสัมผัส (Close at hand) เราก็สามารถ
ได้รับข้อมูลเหล่านั้นได้ เช่นการศึกษาเส้นทาง การสั่งจองอาหารและที่พัก รวมถึงการสั่งสินค้าที่ระลึกจาก
ท้องถิ่นสามารถทาได้ง่าย และสะดวก ข้อมูลดังกล่าวถูกรวบรวมไว้ในเว็บไซต์ (Website) หรือสื่อสังคม
ออนไลน์ (Social Media) นักเรียนสามารถค้นคว้าและดึงข้อมูลที่สาคัญมาเก็บไว้เพื่อศึกษาเพิ่มเติมได้อีก
ด้วย นับเป็นการศึกษาที่สาคัญของศตวรรษที่ 21 (The 21st
century education) อีกวิธีหนึ่งที่ยังคงมี
ความสาคัญอยู่
4. สาระการเรียนรู้ (Learning Contents)
1. ทักษะ (Skill): Reading and Writing
2. หน้าที่ทางภาษา (Function): Talking about the traveling places in Wiang Sa
3. Grammatical Function = Passive of Past perfect tense
4. คาศัพท์ (Vocabulary):
Temple (n.) = วัด
Buddhist (n.) = ชาวพุทธ
Merit (n.) = ทาบุญ, ความดี
Royal temple (n.) = วัดหลวง
Patronage (n.) = การอุปถัมภ์
Gorgeous (adj.) = โอ่อ่า, สง่างาม
Is situated (PPT.) = (ทาให้) ตั้งอยู่
Generation (n.) = รุ่น, ช่วง, วัย
Was built (PPT.) = ถูกสร้างขึ้น
Was called (PPT.) = ถูกเรียกว่า
2. แผนการสอนรายวิชาภาษาอังกฤษอ่าน-เขียน 1 รหัสวิชา อ30205 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 จัดทาโดย นายมณเฑียร อิ่นแก้ว
Was named (PPT.) = ถูกตั้งชื่อ
Ruler of the city (n.) = ผู้ปกครองเมือง
Monastery (n.) = วัด, อาราม, พระอาราม
B.E. (n.) = Buddhist Era (พ.ศ.)
A.D. (n.) = Anno Domini (ค.ศ.)
Move up (PT.) = ย้ายขึ้นไป, เคลื่อนขึ้นไป
Wider (adj.) = กว้างกว่า
Located (PT.) = ตั้งอยู่
Used to be (PT.) = เคยเป็น, เคยอยู่
Teak wood (n.) = ป่าสัก
Main gate (n.) = ประตูหลัก, ประตูใหญ่
Vihara (n.) = วิหาร, พระวิหาร
Were made (PPT.) = ถูกสร้าง, ถูกทา
Was changed (PPT.) = ถูกเปลี่ยน
willing (adj.) = ซึ่งมีความตั้งใจ
Builder (n.) = ผู้สร้าง
Sculptor (n.) = ช่างปั้น, ช่างขึ้นรูป, ช่างแกะสลัก
Standing Buddha image (n.) = พระพุทธรูปยืน
Pagoda (n.) = เจดีย์
5. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ใฝ่เรียนรู้
2. มุ่งมั่นในการทางาน
3. รักความเป็นไทย
7. กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน (Warm up) 5 นาที
1. นาเข้าสู่บทเรียนด้วยการกล่าวทักทายนักเรียนด้วยประโยคทักทายว่า
Teacher: Good morning, every one, how are you?
Students:……………………………………….
Teacher: I want to know the traveling places in Wiang Sa, Can you tell me?
Students:……………………………………….
Teacher: Where is Wat Boon Yuen? How can I go there?
Students:……………………………………….
2. สุ่มถามนักเรียนว่า หากเธอไม่ใช่คนอาเภอเวียงสา และอยากมาเที่ยววัดบุญยืน มากราบพระที่วัดบุญ
ยืน แต่เธอไม่รู้ข้อมูล ไม่รู้เส้นทาง และไม่รู้ว่าจะพักที่ไหน เธอจะทาอย่างไร
3. บอกจุดประสงค์การเรียนว่า ในชั่วโมงนี้นักเรียนจะได้เรียนรู้เกี่ยวกับสถานที่ที่สาคัญที่สุดของอาเภอ
เวียงสา นั่นก็คือ วัดบุญยืน หรือภาษาอังกฤษเรียกว่า Boon Yuen Temple นั่นเอง
3. แผนการสอนรายวิชาภาษาอังกฤษอ่าน-เขียน 1 รหัสวิชา อ30205 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 จัดทาโดย นายมณเฑียร อิ่นแก้ว
4. แจ้งนักเรียนว่าเราจะค้นคว้าหาข้อมูลของวัดบุญยืน (Wat Boon Yuen) และศึกษาเรื่องราวของวัดบุญ
ยืนผ่าน Social Media เช่น Blog ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งในการศึกษาในศตวรรษที่ 21 ( The 21st
century
education)
ขั้นนาเสนอ (Presentation) 10 นาที
5. ทบทวนความทรงจาของนักเรียนว่า ได้เข้าไปศึกษาเนื้อเรื่อง The Slogan Of Wiang Sa จากบล็อกที่
ครูมอบหมายให้ในชั่วโมงที่แล้วหรือยัง
6. สุ่มถามนักเรียนที่ตอบว่าเข้าไปทาแล้ว สัก 1-2 คน ว่าความรู้สึกเป็นอย่างไร และกาชับนักเรียนว่า ถ้า
หากนักเรียนยังไม่ได้เข้าไปศึกษาและตอบคาถาม ก็ขอให้รีบเข้าไปศึกษาด้วย เพราะจะมีเรื่องใหม่ให้
นักเรียนได้ศึกษาเรื่อยๆ และครูจะได้ตรวจและสรุปผลการเรียนเพื่อใช้ในกิจกรรมการเรียนการสอนใน
ชั่วโมงต่อไป
7. สุ่มถามคาศัพท์ที่เกี่ยวข้องกับวัดบุญยืน ต่อไปนี้ และให้นักเรียนไปหาความหมายของคาศัพท์ต่อไปนี้ใน
บล็อก http://rwm4.wordpress.com/2013/06/11/watboonyuen/ แล้วบันทึกลงในสมุดมาส่งใน
คาบต่อไป
Temple (n.) =
Buddhist (n.) =
Merit (n.) =
Royal temple (n.) =
Patronage (n.) =
Gorgeous (adj.) =
Is situated (PPT.) =
Was built (PPT.) =
Was called (PPT.) =
Was named (PPT.) =
Ruler of the city (n.) =
Monastery (n.) =
B.E. (n.) =
A.D. (n.) =
Move up (PT.) =
Located (PT.) =
Used to be (PT.) =
Teak wood (n.) =
Main gate (n.) =
Vihara (n.) =
Were made (PPT.) =
Was changed (PPT.) =
willing (adj.) =
Builder (n.) =
Sculptor (n.) =
Standing Buddha image (n.) =
Pagoda (n.) =