Mais conteúdo relacionado
Semelhante a แผนที่ 12 summary and posttest (20)
Mais de Teacher Sophonnawit (20)
แผนที่ 12 summary and posttest
- 1. แผนการสอนรายวิชาภาษาอังกฤษอ่าน-เขียน 1 รหัสวิชา อ30205 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 จัดทาโดย นายมณเฑียร อิ่นแก้ว
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 12
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1: Reading Variety เรื่อง: Summary and posttest ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ภาคเรียนที่…1… ปีการศึกษา 2556
สอนวันที่...........เดือน........................พ.ศ. 2556 จานวน 1 ชั่วโมง
1. ผลการเรียนรู้ (Learning Outcomes)
1. สรุปใจความสาคัญ ระบุหัวเรื่อง ชื่อเรื่อง บอกรายละเอียด ลาดับเหตุการณ์หรือประเด็นที่น่าสนใจ จาก
บทอ่านที่เป็นบันเทิงคดี และสารคดี
2. เขียนเพื่อขอและให้ข้อมูล บรรยาย อธิบาย เปรียบเทียบ และแสดงความคิดเห็น เกี่ยวกับเรื่อง / ประเด็น /
ข่าว / เหตุการณ์ที่อ่าน อย่างเหมาะสม
3. เขียน สรุปใจความสาคัญ / แก่นสาระที่ได้จากการวิเคราะห์ เรื่อง กิจกรรม ข่าว เหตุการณ์ในท้องถิ่นและ
สถานการณ์ต่างๆตามความสนใจ
4. ใช้ภาษาต่างประเทศในการค้นคว้า สืบค้น และ สรุปข้อมูลที่ได้จากแหล่งเรียนรู้ต่างๆ
2. จุดประสงค์การเรียนรู้ (Learning Objectives)
1. นักเรียนสามารถทาแบบทดสอบหลังเรียน หรือ Post-test เรื่อง Wiang Sa My Home land ที่เว็บไซต์
http://rwm4.wordpress.com/2013/06/28/post-test/ ได้
2. นักเรียนสามารถประเมินความพึงพอใจ (Summary) ของตนเองที่มีต่อกิจกรรมการเรียนรู้ผ่านสื่อสังคม
ออนไลน์ หรือ Social Media เว็บไซต์ http://rwm4.wordpress.com/analysis/assessment/ ได้
3. สาระสาคัญ (Learning Concept)
การเรียนรู้ในปัจจุบันมีหลากหลายเรื่องราว หลายหลายวิธีคิด แหละหลากหลายวิธีการและกระบวนการการ
เข้าถึงแหล่งเรียนรู้ การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ในศตวรรษที่ 21 (the 21st
century skills) ที่หลากหลาย มี
เทคนิคที่ครูผู้สอน ต้องนามาปรับปรุงหรือประยุกต์ใช้ ให้เข้ากับสังคม ให้ทันต่อยุคสมัยที่เปลี่ยนไป หากเรา
ใช้กระบวนการสอนที่เหมือนเดิม ขาดการวิจัยและพัฒนา (Research and development) แล้ว ผลการจัด
การศึกษาย่อมขาดประสิทธิภาพ ผู้เรียนสามารถเข้าถึงแหล่งเรียนรู้ได้ทุกๆ ที่ ทุกๆ เวลา ที่เขาต้องการ และ
สามารถติดต่อสื่อสารกับครูผู้สอนได้ตลอดเวลา (Participation) สามารถแลกเปลี่ยนเรียนรู้ผ่านสื่อสังคม
ออนไลน์ (Social Media For Education) ได้ตลอดเวลา นับเป็นวิธีการที่เหมาะสมกับการศึกษาใน
ศตวรรษที่ 21 อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ ที่ครูและนักเรียนสามารถเรียนรู้ไปพร้อมๆ กัน
4. สาระการเรียนรู้ (Learning Contents)
1. ทักษะ (Skill): Reading and Writing
2. หน้าที่ทางภาษา (Function): Talking about Summary and do the post-test
3. คาศัพท์ (Vocabulary):
Summary (n.) = สรุปความ
Contentment (n.) = ความพึงพอใจ
Post-test = แบบทดสอบหลังเรียน
5. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
- 2. แผนการสอนรายวิชาภาษาอังกฤษอ่าน-เขียน 1 รหัสวิชา อ30205 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 จัดทาโดย นายมณเฑียร อิ่นแก้ว
6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ใฝ่เรียนรู้ 2. มุ่งมั่นในการทางาน
7. กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน (Warm up) 5 นาที
1. นาเข้าสู่บทเรียนด้วยการกล่าวทักทายนักเรียนด้วยประโยคทักทายว่า
Teacher: Hello, every one, how is your today?
Students:……………………………………….
Teacher: Do you know well about my blog on the internet? , what is it?
Students:……………………………………….
Teacher: How do you feel about this activity learning style?
Students:……………………………………….
2. บอกจุดประสงค์การเรียนว่า ในชั่วโมงนี้นักเรียนจะได้ประเมินความพึงพอใจของนักเรียนที่มีต่อกิจกรรม
การเรียนรู้ผ่านบล็อกของครู เรื่อง Wiang Sa My Homeland
3. แจ้งกิจกรรมที่นักเรียนต้องทาคือ การทาแบบทดสอบหลังเรียน หรือ Post-test ผ่านทางเว็บบล็อกที่
ใช้ในกิจกรรมการเรียนทั้งหมด ทางเว็บไซต์ http://rwm4.wordpress.com/2013/06/28/post-test/
ขั้นนาเสนอ (Presentation) 15 นาที
4. นาเสนอคาศัพท์ บนจอภาพ เพื่อซักถามความรู้พื้นฐานของนักเรียน แล้วสุ่มถามนักเรียน ได้แก่คาว่า
5. ชี้แจงเนื้อหาสาระทั้งหมด ที่นักเรียนได้เรียนรู้ไปแล้ว และวันนี้นักเรียนทุกคนจะได้ประเมินผลความพึง
พอใจของนักเรียน และนักเรียนต้องทาแบบทดสอบหลังเรียน หรือ (Post-test) เพื่อเก็บคะแนนใน
หน่วยการเรียนรู้นี้
6. กาชับนักเรียนว่า ขอให้ทุกคนตั้งใจทาแบบทดสอบ ใช้เวลาให้คุ้มค่า และแบบทดสอบทุกข้อจะมีเวลาใน
การทาที่แน่นอน กากับไว้ หากนักเรียนไม่ได้ข้อไหน ให้เลื่อนทาข้อต่อไป
ขั้นฝึกปฏิบัติ (Practice) 15 นาที
7. ให้นักเรียนดูตัวอย่างหน้าเว็บไซต์ที่ใช้ในการประเมินผลความพึงพอใจที่มีต่อกิจกรรมการเรียนการสอน
ของครู คือ เว็บไซต์ http://rwm4.wordpress.com/analysis/assessment/
8. ให้นักเรียนดูตัวอย่างหน้าเว็บไซต์ที่ใช้ในการทาแบบทดสอบหลังเรียน หรือ Post-Test แสดงบน
จอภาพ และ อธิบายขั้นตอนและวิธีทา การใส่ชื่อผู้เข้าใช้ และรหัสผ่าน กาชับนักเรียนว่า ให้ใช้ชื่อและ
นามสกุลจริง รวมถึง อีเมล์ของตัวเองที่ถูกต้องด้วย เพื่อระบบจะได้ส่งผลการสอบไปยังอีเมล์ของ
นักเรียนด้วย เว็บไซต์ที่ใช้ในการทาแบบทดสอบคือ
http://rwm4.wordpress.com/2013/06/28/post-test/
Summary (n.) = สรุปความ
Contentment (n.) = ความพึงพอใจ
Post-test = แบบทดสอบหลังเรียน
- 3. แผนการสอนรายวิชาภาษาอังกฤษอ่าน-เขียน 1 รหัสวิชา อ30205 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 จัดทาโดย นายมณเฑียร อิ่นแก้ว
และเว็บไซต์ที่ใช้ในการสอบ คือ
http://www.sahavicha.com/?name=knowledge&file=readknowledge&id=4878
9. ให้นักเรียนจดลิงค์ทั้งสองนี้ลงในสมุด เพื่อนาไปกรอกข้อมูลที่บ้านหรือในเวลาที่นักเรียนสามารถเข้าถึง
อินเตอร์เน็ตได้
ขั้นนาไปใช้ (Production) 10 นาที
10. แจ้งให้นักเรียนทราบว่า ผลการเรียนทั้งหมดคือ คะแนนสอบวัดผลก่อนเรียน หรือ Pre-test, คะแนน
จากการตอบคาถามแบบฝึกหัด, และคะแนนสอบวัดผลหลังเรียน หรือ Post-test จะถูกส่งไปทาง
อีเมล์ของนักเรียนและจะประกาศผลคะแนนผ่านบล็อกของครู ที่ http://rwm4.wordpress.com
11. ถามนักเรียนทั้งหมดอีกครั้งว่า ใครยังไม่เคยเข้าไปเรียนรู้ผ่านบล็อกที่ครูสร้างไว้, ใครที่ยังไม่ได้สอบ
วัดผลใดๆ เลย หรือว่า ใครไม่เคยสนใจกิจกรรมนี้เลย อีกครั้ง เพื่อเปรียบเทียบผลของการประเมิน
ความพึงพอใจของนักเรียนจากแบบประเมินอีกครั้ง
- 4. แผนการสอนรายวิชาภาษาอังกฤษอ่าน-เขียน 1 รหัสวิชา อ30205 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 จัดทาโดย นายมณเฑียร อิ่นแก้ว
ขั้นสรุป (Wrap up) 5 นาที
12. กล่าวสรุปเพิ่มเติมเกี่ยวกับกิจกรรมการเรียนรู้ผ่าน Social Media ผ่านบล็อก ซึ่งมีครูและอาจารย์ทั่ว
โลกนิยมใช้กันในการจัดกิจกรรมการเรียนการสอน ซึ่งมีประโยชน์มากต่อการเรียนรู้ของทุกๆคน ซึ่งทุกๆ
คน สามารถเข้าเรียนรู้ได้ตลอดเวลา และสามารถติดต่อกับครูประจาวิชาได้อย่างต่อเนื่องในเมื่อ
นักเรียนเจอปัญหาหรือสอบถามเพิ่มเติม นอกจากการใช้ Social Media ในการติดต่อกับเพื่อน หรือใช้
ในการสนทนาออนไลน์ (Chatting) ได้เพียงอย่างเดียว
13. มอบหมายงานให้นักเรียนเข้าไปทาให้แล้วเสร็จในชั่วโมงต่อไปคือ แบบประเมินความพึงพอใจ และการ
ทาแบบทดสอบหลังเรียน หรือ Post-test ให้แล้วเสร็จภายในอาทิตย์นี้ แล้วครูจะนาผลการเรียน
ทั้งหมดของหน่วยนี้ มาแจ้งให้นักเรียนทราบในชั่วโมงต่อไป
8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
เว็บไซต์
1. www.sahavicha.com
2. http://rwm4.wordpress.com/analysis/assessment/
3. http://rwm4.wordpress.com/2013/06/28/post-test/
4. http://www.sahavicha.com/?name=knowledge&file=readknowledge&id=4878
อุปกรณ์
1. คอมพิวเตอร์โน๊ตบุ๊ค
2. โปรเจคเตอร์
สื่อการสอนอื่นๆ
1. หลักสูตรท้องถิ่นกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ โรงเรียนสา อ.เวียงสา จ.น่าน
9. การวัดผลและประเมินผล
เป้าหมาย หลักฐาน วิธีวัด/วิธี
ประเมิน
เครื่องมือวัด/เครื่องมือ
ประเมิน
นักเรียนสามารถทาแบบทดสอบ
หลังเรียน หรือ Post-test เรื่อง
Wiang Sa My Home land ได้
http://rwm4.wordpre
ss.com/2013/06/28/
post-test/
ทาแบบทดสอบ
หลังเรียนผ่าน
เว็บไซต์
แบบทดสอบหลังเรียน
(Post-test) เรื่อง
Wiang Sa My
Homeland
นักเรียนสามารถประเมินความพึง
พอใจ (Summary) ที่มีต่อ
กิจกรรมการเรียนรู้ผ่านสื่อสังคม
ออนไลน์ หรือ Social Media ได้
http://rwm4.wordpre
ss.com/analysis/asse
ssment/
กรอกแบบ
ประเมินผ่าน
เว็บไซต์
แบบประเมินความพึง
พอใจ ผ่านระบบ
เว็บไซต์
- 5. แผนการสอนรายวิชาภาษาอังกฤษอ่าน-เขียน 1 รหัสวิชา อ30205 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 จัดทาโดย นายมณเฑียร อิ่นแก้ว
10. ข้อเสนอแนะ และ ข้อคิดเห็นเกี่ยวกับแผนการสอน
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ…………………………………..
(นางทรรศน์มน กาละดี)
หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ
วันที่………เดือน..............................พ.ศ……………
11. บันทึกหลังการสอน
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ…………………………………..
(นายมณเฑียร อิ่นแก้ว)
ครูผู้สอน
วันที่………เดือน..............................พ.ศ……………