1. KAGAWARAN NG PROPESYUNAL NA EDUKASYON
Kolehiyo ng Edukasyon Unibersidad ng San Luis
Baguio City
Paksa: Dula
Week 1
Day 1 Remarks
PAKSA: Pagpapakilala sa mga nilalaman ng aralin at Talakayan
sa kahulugan ng dula.
LAYUNIN:
Sa pamamagitan ng pagpapakita ng powerpoint presentation
ng at pagbibigay ng mga gawain, ang mga mag-aaral ay
inaasahang:
a. nabibigyang kahulugan kung ano ang dula.
PAGGANYAK: 20 min
1. Pagbubunot ng papel na may nakasulat na linya ng
ilang artista o tauhan sa pelikula (ayon sa iba’t ibang
sakop ng panahon),
2. 5 min: Paghahanda kung paano itatanghal. Gagayahin
ng mga mag-aaral.
3. 15 min: Isagagawa sa harap ng klase.
PROCEDURE:
1. 5 min: Pahapyaw na pagpapakilala sa mga nilalaman
ng aralin sa pamamagitan ng powerpoint presentation.
Mga Nilalaman ng aralin sa 3 linggo:
a. kasaysayan
b. kahulugan ng dula
Inihanda nina: Faycan, Joy F.,
Mabanta, Rosemarie Gaile C.,
Tapuro, Jharmange Maria Amor B.
2. c. elemento
d. sangkap ng dula
e. uri ng dula
f. iba’t ibang halimbawa ng dula
g. pagsusuri ng dula
2. 25 min: Powerpoint Presentation
2.1 Ipakikita ang 8 iba’t ibang kahulugan ng dula sa
pamamagitan ng powerpoint presentation.
2.2 Ipaliliwanag ng guro ang kahulugan ng dula.
2.3 5 min: Ibibigay ang mga handouts na naglalaman ng
kasasayan ng dula ayon sa iba’t ibang panahon.
EBALWASYON:
10 min: Seatwork
1. Magbibigay ang guro ng gawaing papel.
2. Ihahanay ng mga mag-aaral kung kaninong kahulugan
ang mga nasa hanay A sa mga nagsabi sa hanay B. (16
puntos)
Day 2 Remarks
PAKSA: Panahon ng Katutubo at Panahon ng Kastila
LAYUNIN:
Sa pamamagitan ng pagbibigay ng handouts sa kasaysayan ng
dula ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. napagiiba at napagtutulad ang dalawang magkaibang
panahon; at
b. nakapagsasabi ng ideya sa ka-grupo.
Inihanda nina: Faycan, Joy F.,
Mabanta, Rosemarie Gaile C.,
Tapuro, Jharmange Maria Amor B.
3. PAGGANYAK:
15 min: Message Relay
1. Magkakagrupo ang magkakahanay sa upuan.
2. Ipapasa ng nasa harap ang nabasang mensahe sa papel
na bigay ng guro.
3. Ang mensahe ay ang karaniwang paksa sa panahon ng
katutubo.
4. Isusulat agad sa pisara ang pinagpasa-pasahang mensahe.
PROCEDURE:
1. 30 min: Pagtatalakay sa Panahon ng Katutubo at
Panahon ng Kastila
2. 5 min: Sa isang buong papel isusulat ng mga
magkatabing mag-aaral ang pagkakatulad at
pagkakaiba sa panahon ng katutubo at panahon ng
kastila.
EBALWASYON:
10 min: Sa isang kapat na papel isususlat ng mga mag-
aaral ang mga paksa at mahahalagang punto sa natalakay
na panahon.
Day 3 Remarks
PAKSA: Panahon ng Hapon at Panahon ng Amerikano
LAYUNIN:
Sa pamamagitan ng pagtatalakay sa Panahon ng Hapon at
panahon ng Amerikano ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. nakpagababahagi ng ideya sa mga paksang tinatalakay.
PROCEDURE:
1. 40 min: Tatalakayin ng guro ang dalawang panahon
2. 10 min: Brainstorming sa mga mahahalagang punto ng
panahon
Inihanda nina: Faycan, Joy F.,
Mabanta, Rosemarie Gaile C.,
Tapuro, Jharmange Maria Amor B.
4. EBALWASYON:
10 min: Seatwork
1. Magbibigay ng halimbawa ang guro tukuyin ng mga mag-
aaral kung anong panahon ito nabibilang.(15 puntos)
Day 4 Remarks
PAKSA: Panahon ng Bagong Republika hanggang sa
kasalukuyan
LAYUNIN:
Sa pamamagitan ng pagtatalakay sa Panahon ng Bagong
Republika at Kasalukuyang panahon ang mga mag-aaral ay
inaasahang:
a. nakapagbabahagi sa klase ng mga impormasyon sa mga
panahon ng bagong lipunan at kasalukuyan.
PAGGANYAK: 15 min
1. Hahatiin ang klase sa apat na grupo
2. Pangkatang talakayan sa dalawang huling panahon.
3. Maguunahan ang apat na grupo sa pagsusulat sa white
board ng mga sa sagot sa katanungan ng guro.
PROCEDURE: 35 min
1. Pagtatalakay sa huling dalawang panahon.
EBALWASYON:
10 min seatwork
1. Sa kalahating papel na pahalang tutukuyin at isusulat ng
mga mag-aarala kung saang panahon nabibilang ang mga
paksang babanggitin ng guro.
Day 5 Remarks
Inihanda nina: Faycan, Joy F.,
Mabanta, Rosemarie Gaile C.,
Tapuro, Jharmange Maria Amor B.
5. PAKSA: Pagsusulit
LAYUNIN:
Sa pamamagitan ng 50 puntos na pagsususulit ang mga
mag-aaral ay inaasahang:
a. nasasagot nang wasto ang mga katanungan sa
pagsusulit;at
b. nakagagawa ng timeline graphic organizer.
PROCEDURE:
1. 10 min: Pagbibigay ng activity paper at panuto para sa
pagsusulit.
2. 30 min: Pagsusulit- kasaysayan at kahulugan ng dula (50
puntos) Ipapasa sa klase matapos ang pagsusulit.
3. Gagawa ang magkatabi ng isang timeline graphic organizer
tungkol sa kasaysayan ng dula.
4. 10 min:
Step 1:Pagkatapos ang pagsusulit, hahatiin ang klase sa
limang grupo para sa isang pagsasadula na gagawin sa
susunod na lingo.
Step 2: Magsasama ang mga magkakagrupo at pag-
uusapan ang mga gagawin para sa dula-dulaan. Kasabay
nito ay ang pagbibigay ng ng criteria sa gagawing
pagtatanghal.
Week 2
Day 1
Inihanda nina: Faycan, Joy F.,
Mabanta, Rosemarie Gaile C.,
Tapuro, Jharmange Maria Amor B.
6. PAKSA: Sangkap ng Dula
LAYUNIN:
Sa pamamagitan ng pagtatalakay ng mga sangkap ng dula,
ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. nakapagbibigay ng halimbawa ng mga sangkap ng dula; at
b. naipaliliwanag ang kahulugan nito.
PAGGANYAK:
• 20 min:
1. Jigsaw puzzle, hahatiin ang klase sa walong grupo,
bawat grupo ay may anim o pitong miyembro. Sa mga
papel na letra ay bubuuin ang mga salita na sangkap ng
dula.
2. Pagkatapos buuin, pipiliin sa mga nakasulat sa pisara
kung aling kahulugan ito naayon at ididikit ito.
PROCEDURE:
1. 30 mins: Ayon sa nabuong salitang idinikit sa pisara ng
mga mag-aaral na sangkap ng dula, itatama ito ng guro.
2. Tatalakayin naman ito ng guro at magbibigay ng
halimbawa upang malinaw sa mga mag-aaral.
3. Tatanungin ng guro ang magkakgrupo kung may
nagawa na silang dula-dulaan.
EBALWASYON:
10 min: Seatwork
Pagkakaroon ng 15 puntos na Pagkilalang anyo ng
gawain.
Day 2 Remarks
PAKSA: Elemento ng Dula
LAYUNIN:
Inihanda nina: Faycan, Joy F.,
Mabanta, Rosemarie Gaile C.,
Tapuro, Jharmange Maria Amor B.
7. Sa pamamagitan ng powerpoint presentation ang mga mag-
aaral ay inaasahang:
a. naipaliliwanag ang mga elemento ng dula; at
b. nailalarawan ng mga mag-aaral ang mga elemento ng dula
sa pamamagitan ng pagbibigay kahulugan nito.
PAGGANYAK:
• 12 mins: Text twist sa iba’t ibang elemento ng dula
• 3 mins: Pagtatama ng Gawain na ginawa ng mga mag-
aaral.
PROCEDURE:
1. 35 mins:Gamit ang powerpoint presentation, tatalakayin
ng guro at mag-aaral ng malinaw at maayos ang iba’t
ibang elemento ng dula. Magkakaroon ng guro-mag-
aaral na talakayan.
Elemento ng dula:
a. Iskrip o nakasulat na dula
b. Gumaganap o actor
c. Tanghalan
d. Tagadirehe o director
e. Manonood
2. Kasabay sa talakayan ay pagbibigay ng takdang-aralin
ang klase tungkol sa mga uri ng dula.
3. Ipaaalala ng guro na ang pagtatanghal na pinagusapan
ay gaganapin na sa Biyernes.
EBALWASYON:
10 min: Seatwork
Pair Activity:
1. Sa isang buong papel bubuo ng mga halimbawa ang
magkapareha ng elemento ng dula.
Inihanda nina: Faycan, Joy F.,
Mabanta, Rosemarie Gaile C.,
Tapuro, Jharmange Maria Amor B.
8. 2. Bawat elemento ay bibigyan nila ng katangian.
Day 3
PAKSA: Uri ng Dula
LAYUNIN:
Sa pamamagitan ng powerpoint presentation sa pagtatalakay
ng mga uri ng dula, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. natutukoy ang mga iba’t ibang uri nito;
b. nakikilala ang pagkakaiba ng mga uri ng dula sa
pamamagitan ng pagbibigay halimbawa nito; at
PAGGANYAK:
1. Ipapasa muna ang takdang-aralin.
2. 15 mins: Cross word puzzle
a. Ibibigay ng guro ang acivity sheet.
b. Sasagutan ng mga mag-aaral ang crossword puzzle.
PROCEDURE:
1. 30 mins: Pagtatalakay ng iba’t ibang uri ng dula at
pagpapanuod ng ilang linya sa pelikula sa pagbibigay
halimbawa sa bawat uri.
Uri ng Dula:
a. Komedya
b. Trahedya
c. Melodrama o Soap Opera
d. Parsa
EBALWASYON:
3. 10 mins:
1. Magbibigay ang guro ng mga ilang pamagat ng dula at
Inihanda nina: Faycan, Joy F.,
Mabanta, Rosemarie Gaile C.,
Tapuro, Jharmange Maria Amor B.
9. tutukuyin ng mga mag-aaral kung anong uri ito naayon.
Day 4
PAKSA: (Pagsusulit)
LAYUNIN:
Sa pamamagitan ng pagsusulit na pagkilala at obhektibong
sanaysay, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. nakikilala ang sangkap at elemento ng dula; at
b. naipaliliwanag ang sariling pagkakaintindi sa mga uri ng
dula.
PROCEDURE:
1. 40 mins: Pagkakaroon ng 40 puntos na pagsusulit sa mga
Sangkap, Elemento, at Uri ng Dula
2. Pagkatapos ng 40 minuto ay magsasamang muli ang
magkakagrupo at aauyusin ang kanilang itatanghal sa
susunod na araw.
Day 5
PAKSA: (Paglalapat)
LAYUNIN:
Sa pamamgitan ng pagtatanghal sa harapan, ang mga mag-
aaral ay inaasahang:
a. naitatanghal ang sariling gawang skit na may emosyon.
PROCEDURE:
1. 10 mins: Paghahanda para sa presentasyon o ipapalabas.
2. 50 mins: Pagpapalabas ng bawat pangkat sa inensayong
dula-dulaan sa harapan.
Inihanda nina: Faycan, Joy F.,
Mabanta, Rosemarie Gaile C.,
Tapuro, Jharmange Maria Amor B.
10. Week 3
Day 1
PAKSA: (Pagsusuri ng dula sa buong lingo)
LAYUNIN:
Sa pamamagitan ng pagpapaliwanag at pagbibigay ng
handouts sa mga gabay ng pagsusuri ng dula, ang mga mag-aaral
ay inaasahang:
a. napipili ang dulang susuriin; at
b. naitatanong ang mga kailangan nila sa pagsusuri.
PAGGANYAK:
10 min: Board Drill
Unahan sa pagsagot ng mga katanungan. (Sangkap, Uri at
Elemento ng Dula)
PROCEDURE:
1. 40 mins:Ipaliliwanag at ibibigay ang mga gabay sa
pagsusuri ng dula.
2. 10 mins: Pagtatanong ng mga mag-aaral
3. Pipili sila ng dula na natalakay na sa klase.
EBALWASYON: 10 min
1. Pagkakaroon ng 10 puntos na seatwork.
3. Pagsusulat sa mga nararapat na suriin sa isang dula.
Day 2
PAKSA: Worksyap sa Paggawa ng Iskrip ng Dula
LAYUNIN:
Sa pamamagitan ng pagkakaroon ng isang worksyap sa dula
Inihanda nina: Faycan, Joy F.,
Mabanta, Rosemarie Gaile C.,
Tapuro, Jharmange Maria Amor B.
11. ang mga mag-aarl ay inaasahang:
a. nakagagawa ng iskrip ng dula.
PROCEDURE:
1. 1 0 mins: Pagpapakila ng ispiker sa worksyap
2. 40 min: Pagkakaroon ng worksyap sa paggawa ng
iskrip
EBALWASYON:
10 min: Sa isang-kapat na papel isulat ang mga
panuntunan sa pagsusulat nd iskrip ng dula.
Day 3
PAKSA: Worksyap sa Pagtatanghal ng nagawang Iskrip
LAYUNIN:
Sa pamamagitan ng pagtatanghal, ang mga mag-aaral ay
inaasahang:
a. nakatatanghal sa harap ng mga kaklase;
b. nagagawa ang mga panuto ng ispiker
PROCEDURE:
1. 5 mins: Paghahanda para sa presentasyon o
ipapalabas.
2. 20 mins: Pagpapalabas ng grupo ng inensayong
dula sa harap ng klase
3. 20 min: Susuriin ito ng ispiker at sasabihin ang mga
pagkukulang ng mga grupo.
EBALWASYON:
15 min: Mabilisang Indibidwal na pagtatanghal
1. 10 segundong pagaakto sa kinatatayuan
Inihanda nina: Faycan, Joy F.,
Mabanta, Rosemarie Gaile C.,
Tapuro, Jharmange Maria Amor B.
12. Day 4
PAKSA: Pagatatanghal ng Dulang Trahedya
LAYUNIN:
Sa pamamagitan ng pagtatanghal, ang mga mag-aaral ay
inaasahang:
a. naisasagawa ang mga natutunang paraan ng pagtatanghal
sa pamamagitan ng maayos na pagkakasulat ng iskrip, at
b. naitatanghal nang naayon sa sa nakasulat sa iskrip ang
dula.
PROCEDURE:
1. 10 mins: Paghahanda para sa presentasyon o
ipapalabas.
2. 50 mins: Pagpapalabas ng bawat pangkat sa
harapan ang inensayong simpleng dulang
komedya.
3. Ibibigay ang mga sertipiko ng pagdalo sa
workshop.
Day 5
PAKSA: (Pagpapasa sa nasuring dula)
LAYUNIN:
Sa pamamagitan ng pagwawasto sa ilang mga papel na
ipinasa, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. natutukoy ang mga maling nagawa sa pagsusuri; at
b. naiwawasto ang mga natukoy na mali.
PROCEDURE:
Inihanda nina: Faycan, Joy F.,
Mabanta, Rosemarie Gaile C.,
Tapuro, Jharmange Maria Amor B.
13. 1. 20 mins: Pagwawasto ng guro sa ilang mga papel.
2. 10 mins. Pagpapaliwanag ng guro sa mga kamalian ng
mga mag-aaral.
EBALWASYON:
30 min na Pagsusulit:
1. Gagawa ang mga mag-aaral ng isang maikling iskrip na
naglalaman ng mga sangkap, elemento at uri ng dula.
Inihanda nina: Faycan, Joy F.,
Mabanta, Rosemarie Gaile C.,
Tapuro, Jharmange Maria Amor B.