1. DAILY
LESSON
LOG
Paaralan Antique National School Antas 7
Guro DAVY JONES E. SANTIAGO Asignatura Araling Panlipunan
Petsa /Oras February 13-17, 2022 Markahan Ikatlong Markahan
I. LAYUNIN
Naiisa-isa ang mga dahilan at paraan ng kolonyalismo at imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya
Natatalakay ang mga dahilan at paraan ng kolonyalismo at imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya
Natutukoy ang epekto ng kolonyalismo at imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya
Pamantayang Pangnilalaman
Ang mag-aaral ay naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya
sa Transisyonal at Makabagong Panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo)
Pamantayan sa Pagganap
Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag- unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa
Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)
Mga Kasanayan sa Pagkatuto (MELC)
Nasusuri ang mga dahilan, paraan at epekto ng kolonyalismo at imperyalismo ng mga Kanluranin sa unang yugto (ika-16 at ika-17 siglo)
pagdating nila sa Timog at Kanlurang Asya
II. NILALAMAN Unang Yugto ng Kolonyalismo at Imperyalismo ng mga Kanluranin sa Timog at Kanlurang Asya
Sanggunian 1. Asya Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba, Araling Panpilunan Modyul para sa mga Mag-aaral, pp. 196-204
Integrasyon
Kagamitan Modyul, PowerPoint Presentation
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
Panalangin
Pagbati
B. Balik- Aral
Kahanga-hanga at maipagmamalaki ang mga nagawa ng mga sinaunang kabihasnan. Ano-ano ang kontribusyon ng sinaunang
lipunan at komunidad sa Asya?
Gawain 1: Itala Mo, Sagot Mo!
Panuto: Punan ang talahanayan at isulat sa pangalawang kolum ang kontribusyon ng sinaunang lipunan at komunidad ng Mesopotamia
habang sa pangatlong kolum naman ay ang kahalagahan nito
Sinaunang Lipunan
Sumer
Phonecian
Babylonia
C. Pagganyak
Gawain 2: Letra Mo, Ipuno Mo!
Panuto: Punan ang mga nawawalang letra sa loob ng kahon. Ibigay ang kahulugan nito at isulat ang mga kasagutan sa iyong kuwaderno
2. Pamprosesong tanong:
1. Anong mga salita kaya ang napapaloob sa kahon?
2. Ano ang ibig sabihin ng mga salitang ito?
D. Pagtatalakay
Gawain 3
Gamit ang modyul at power point presentation, bibigyan ng kahulugan ang mga salita mula sa naunang gawain.
Pagtatalakay sa Unang Yugto ng Kolonyalismo at Imperyalismo ng mga Kanluranin sa Timog at Kanlurang Asya at
pagkatapos sagutin ang mga sumusunod na mga tanong.
(Ang lahat ay inaasahan na makilahok at makibahagi ng kanyang nalalaman)
Pamprosesong tanong:
1. Ano ang kahulugan ng Kolonyalismo?
2. Ano ang kahulugan ng Imperyalismo?
3. Ano-anong bansa ang nanguna sa unang yugto ng imperyalismo at kolonyalismo? Ano-anong bansa ang kanilang nasakop?
4. Sino ang higit na nakinabang sa unang yugto ng imperyalismo at kolonyalismo? Bakit?
5. Mahalaga ba ang unang yugto ng imperyalismo at kolonyalismo ng mga Kanluranin sa Asya? Bakit?
E. Paglinang sa Kabihasaan
Gawain 4 A: Bansa ko, Sakop Mo!
Panuto: Batay sa teksto, isulat ang mga hinihinging impormasyon sa talahanayan.
MANANAKOP Bansang Nasakop
Portugal
France
Netherlands
England
Spain
Gawain 4 B: Pagbibigay-Kahulugan
Panuto: Ibigay ang kahulugan at kahalagahan ng mga konsepto sa ibaba batay sa naunawaan at natutunang aralin tungkol sa
Kolonyalismo at Imperyalismo sa Europa. Isulat sa kuwaderno ang sagot
Konsepto Kahulugan Kahalagahan
Merkantilismo
Constantinople
Renaissance
Krusada
F. Paglalahat/pagbubuod
Sa inyong palagay, nakabuti ba sa mga bansa sa Asya particular na sa Pilipinas ang pananakop ng mga Kanluranin? Bakit?
3. G. Paglalapat
Gawain 5:
Panuto: Mula sa mapa ng Asya, kulayan ang mga bansang nasakop ng kapangyarihan ng Kanluranin. Ipaliwanag kung ano ang
naging epekto ng pananakop sa mga saklaw nito. May nakalaang rubrik para sa inyong gawain.
Rubrik Para sa Gawain
KATEGORYA/
PAMANTAYAN
Pinakamahusay (5) Higit na Mahusay (4) Mahusay (3) Pagbutihin (2)
Nilalaman Higit na naipakita at
naipaliwanag nang
maayos ang mensahe
Naipakita at
naipaliwanag ng maayos
ang mensahe
May kulang at hindi
gaanong maayos ang
mensahe
Kulang at nakakalito ang
mensahe
Pagkamalikhain Gumamit ng tamang
kombinasyon ng kulay
Medyo maayos na
paggamit ng kulay
Hindi gaanong maaayos
ang pagkulay
Walang kulay na ginamit
Kabuuang Presentasyon Malinis at maayos ang
kabuuang presentasyon
Medyo malinis at
maayos ang kabuuang
presentasyon
Hindi gaanong maayos
ang kabuuang
presentasyon
Hindi naging maayos
ang kabuuang
presentasyon
Kabuuang Marka 15 12 9 6
IV. PAGTATAYA
Panuto: Basahin at unawain ang mga katanungan. Isulat ang titik ng tamang sagot sa sagutang papel.
1. Ito ang isa sa magagandang naidulot ng pananakop o kolonyalismo.
A. Paghahati ng mga lupain sa daigdig.
B. Pagpukaw ng interes sa makabagong pamamaraan at teknolohiya.
C. Pagpapalawig ng impluwensiya ng mga maharlikang pinuno.
D. Pagpapakita ng malawak na kapangyarihan ng simbahang katoliko.
2. Bakit naging masigasig ang mga manlalayag na makapagtatag ng kolonya sa mga lugar na kanilang sinakop?
A. makasingil ng buwis C. pagkunan ng ginto at pilak
B. magsilbing himpilan ng operasyon D. lahat ng nabanggit
3. Ito ang mga dahilan na udyok sa mga Kanluranin na magtungo sa Asya.
4. 1. Merkantilismo 2. Paglakbay ni Marco Polo 3. Renaissance 4. Ang pagbagsak ng Constantinople
A. 1 at 2 B. 2 at 3 C. 1, 2, at 3 D. 1, 2, 3, at 4
4. Ang sumusunod ay epekto ng unang yugto ng imperyalismo at kolonyalismo MALIBAN sa isa, alin dito?
A. Paglakas ng ugnayan sa silangan at kanluran.
B. Paglaganap ng sibilisasyong kanluranin sa silangan.
C. Pagbabago ng ecosystem ng daigdig bunga ng pagpapalitan ng kalakal.
D. Interes sa bagong pamaraan at teknolohiya sa heograpiya at paglalayag.
5. Ang bansang Portugal at Spain ay hinangad na sakupin ang mga bansa sa Asya _____.
A. upang manatili sa kapangyarihan at malayang makapanakop.
B. upang tanghaling pinakamakapangyarihang bansa sa mundo.
C. upang makuha ang Moluccas.
D. upang makilala.
6. Ang sumusunod ay pagbabagong naganap sa panahon ng renaissance, alin ang HINDI kabilang sa mga ito?
A. Naging masigasig ang mga mangangalakal sa larangan ng eksplorasyon.
B. Napalitan ng maka-agham na pag-iisip mula sa pagiging mapamahiin.
C. Natuon ang interes ng tao sa istilo at disenyo.
D. Nagpayaman ang mga pinuno ng simbahan.
7. Ang sumusunod ay pangunahing layunin ng kolonisasyon.
1. Pangkabuhayan 3. Ang pagpapalawak ng kapangyarihan
2. Pangrelihiyon 4. Pakikipagkaibigan
A. 1, 2, at 3 B. 1, 2, at 4 C. 1, 3, at 4 D. 2, 3, at 4
8. Ang pagpapalawak ng prinsipyong pang-ekonomiya upang itaguyod ang
kayamanan at kapangyarihan ay kilala rin sa tawag na sistemang _________.
A. Kolonyalismo C. Merkantilismo
B. Ekspedisyon D. Industriyalismo
9. Ang sumusunod ay naging epekto ng kolonisasyon sa Asya, alin ang HINDI kabilang sa mga ito?
A. Pagtatatag ng mga organisasyon ukol sa paglaban sa mga mananakop.
B. Naging pamilihan ng mga hilaw na materyal.
C. Pagpapatayo ng mga paaralan.
D. Pagsasarili.
10. Bago naganap ang pagsilang ng renaissance, ang buhay ng mga tao sa Europa
ay nakasentro sa ______.
A. komersyo B. sining C. eksplorasyon D. relihiyon
Takdang Aralin Magsaliksik tungkol sa mga salik, pangyayari at kahalagahan ng nasyonalismo sa pagbuo ng mga
bansa sa Timog at Kanlurang Asya.
Maaring gamitin ang mga sumusunod:
Asya Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba, Araling Panpilunan Modyul para sa mga Mag-aaral, pp. 226-233
Internet
Mga Tala
Prepared by: Checked by:
5. DAVY JONES E. SANTIAGO MAPHILIN A. VEDAD
Guro sa AP7 OIC- AP Department