SlideShare uma empresa Scribd logo
1 de 4
BAITANG 9
DETAILED LESSON
LOG
Paaralan
Mataas na Paaralang Nasyonal ng Las Piñas-
Gatchalian Annex Baitang
9
Guro Andrelyn E. Diaz
Asignatura Edukasyon sa
Pagpapakatao
Petsa ng
Pagtuturo
Oras
Hunyo 24, 2019
5:10-6:10 (Mabini)
6:10-7:10 (Bonifacio)
Thur-Fri
1:50-2:50 (Luna)
4:10-5:10 (Rizal)
Markahan
Una
Ikalawang Sesyon
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Nilalaman (Content
Standard)
Naipamamalas ng mag-aaral ang pagunawa kung bakit may
lipunang pulitikal at ang Prinsipyo ng Subsidiarity
at Prinsipyo ng Pagkakaisa.
B. Pamantayan sa
Pagganap
(Performance
standard)
Nakapagtataya o nakapaghuhusga ang magaaral kung ang
Prinsipyo ng Subsidiarity at Pagkakaisa ay umiiral o
nilalabag sa pamilya, paaralan, baranggay/pamayanan, at
lipunan/bansa
gamit ang case study.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto (Learning
competencies)
Pangkaalaman:
Nakikilala ang sariling pagkaunawa sa:
a. Lipunang pulitikal
b. Prinsipyo ng Subsidiarity
c. Prinsipyo ng Pagkakaisa
Pangkasanayan:
Natataya ang pag-iral o kawalan sa pamilya, paaralan,
baranggay, pamayanan, o lipunan/bansa ng:
a. Prinsipyo ng Subsidiarity
b. Prinsipyo ng Pagkakaisa
Pang-unawa:
Nakapagtataya o nakapaghuhusga kung ang Prinsipyo ng
Subsidiarity at Pagkakaisa ay umiiral o nilalabag sa
pamilya, paaralan, pamayanan
(baranggay), at lipunan/bansa
Pagsasbuhay:
Nakapagtataya o nakapanghuhusga kung ang prinsipyo
ng Subsiadiarity at prinsipyo ng pagkakaisa ay umiiral o
nilalabag sa pamilya, paaralan, pamayanan (barangay) at
lipunan/bansa
D. Mga Tiyak na Layunin
Pang-unawa:
Nakapagtataya o nakapaghuhusga kung ang Prinsipyo ng
Subsidiarity at Pagkakaisa ay umiiral o nilalabag sa
pamilya, paaralan, pamayanan
(baranggay), at lipunan/bansa
II. NILALAMAN
MODYUL 2: LIPUNANG PAMPOLITIKA, PRINSIPYO NG
SUBSIDIARITY AT PRINSIPYO NG PAGKAKAISA
KAGAMITANG PANTURO
(Learning Resources)
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
(Teachers’ Guide)
Gabay ng guro pahina 13-20
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral (Learners
module)
Modyul ng Mag-aaral Pahina 27-30
3. Karagdagang
kagamitan mula sa
portal ng Learning
Process (Additional
materials from
learners’ portal)
Video clip at mga larawan
https://youtu.be/ej5ITVuBgiw?t=10
https://youtu.be/HYT9YCr6Rn8?t=215
https://youtu.be/3Wy0pkFCrJI?t=34
B. Iba pang Kagamitang
Panturo (Other
learning resources)
Speaker, TV, Lapel, Laptop
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang
aralin at /o pagsisimula
ng bagong aralin
(Review previous
lessons)
 Ano ang lipunan?
“Mga taong iisa ang tunguhin at layunin”
Panonood mula sa youtube
https://youtu.be/ej5ITVuBgiw?t=10
B. Paghahabi ng layunin
sa aralin (Establishing
purpose for the lesson)
 Sino-sino ang nakanood ng balita kagabi? Maaari niyo bang
ilahad sa klase ang mga balita na inyong napanood?
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin (presenting
examples/instances of
the new lesson)
Ano ang masasabi mo sa mga larawan?
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
(Discussing new
concepts and
Pagpapabasa ng bahaging pagpapalalim Pahina 27-31
 Maaaring pangkatang Gawain
1. Unang Pangkat - Lipunang Pampolitika, Prinsipyo ng
Subsidiarity at Prinsipyo ng Pagkakaisa
practicing skills #1) (Solidarity)
2. Isang malaking barkada- gagawa ng isang kanta
3. Lipunang Politikal- spoken poetry
4. Isang Kaloob ng Tiwala- skit
5. Tayo- pagrereport
6. Kapwa-Pananagutan-Q and A
7. Dagdag na Komplikasyon- Reporting (News)
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
#2 (Discussing new
concept and practicing
skills #2)
https://youtu.be/HYT9YCr6Rn8?t=215
Magbigay ng halimbawa ng solidarity at subsidiarity
F. Paglinang sa
Kabihasnan (Formative
Assessment)
 Panonood ng video
 https://youtu.be/3Wy0pkFCrJI?t=34
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na
buhay (Finding
applications of concept
and skills in daily living)
Ngayon nalaman natin kung gaano kahalaga ang pagkakaroon ng
mga prinsipyo ng solidarity at subsidiarity, sa iyong sariling
pananaw, paano mo maisasabuhay ang mga kaisipang ito?
Ipaliwanag.
_______________________________________________________________________
_______________________________________________________________________
_______________________________________________________________________
_______________________________________________________________________
_____________________________________________
H. Paglalahat ng
Aralin(Generalizations)
“ Ang prinsipyo ng solidarity at subsidiarity ay
mahalaga sa pagpupundar ng isang matibay at
metatag na pamilya at pamayanan. Makatutulong ang
mga ito sa mabilis na pagsulong patungo sa
ikapagtatagumpay at ikauunlad ng komunidad. Ang
mga pagpapahalagang kaugnay nito ay dapat din
nating isabuhay at isapuso.”
I. Pagtataya ng Aralin (
Evaluating Learning
assessment)
sagutin mo ang sumusunod na tanong sa iyong kuwaderno:
1. Ipakita ang pagkakaiba ng pamayanan at lipunan.
2. Ano ang tungkulin ng pamahalaan?
3. Bakit mahalaga ang prinsipyo ng pakikipagtulungan at
pakikipagbukluran sa loob ng lipunan?
4. Bakit mahalagang makita ang pagpapatakbo sa lipunan bilang
kapwa-pananagutan ng pinuno at mamamayan?
5. Bakit may mga taong ayaw makilahok sa lipunan? Ano ang
dapat na atitud sa lipunan?
6. Bakit mahalaga kahit na ang maliit na tinig?
7. Bakit hindi dapat tumigil sa pakikilahok sa pagpapatakbo ng
estado kahit na marumi at magulo ang Lipunang Pampolitika?
8. Paano ginagamit ang salitang “boss” upang ipaliwanag
ang dinamismo ng pagpapatakbo ng estado?
J. Karagdagang Gawain
para sa takdang aralin/
remediation (Additional
activities for application
and remediation)
Ipapagawa bilang takdang aralin:
Sumulat ng mga mumunting kakayahan na pwede mong magawa
sa isang metacard.
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
___Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% pataas
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain para
sa remediation.
___ Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
____ OO ____HIINDI
____ Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
____ Bilang ng mag-aaral na nagpatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istrate-
hiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
____ Pagsasadula
____ Kolaboratibong pagkatuto
____ Iba’t-ibang pagtuturo
____ Lektyur
____ Pangkatan
Iba pa ___________________________________________________
F. Anong aralin ang aking
naranasan na
solusyonan sa tulong
ng aking punong-guro
at superbisor?
____ Bullying sa pagitan ng nga nag-aaral
____ Pah-uugali/Gawi ng mga pag-aaral
____ Masyadong kulang sa IMs
____ Kakulangan sa kagamitang panteknolohiya
____ Kompyuter
____ internet
Iba pa ____________________________________________________
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
guro?
____ Lokal na bidyo
____ Resaykel na kagamitan
Iba pa ___________________________________________________
Inihanda ni: Binigyang-pansin ni:
Andrelyn E. Diaz DR. VIOLETA M. GONZALES
Guro, Baitang 9 Chief, CID/OIC-ASDS
Officer-in-Charge

Mais conteúdo relacionado

Mais procurados

Esp 9 learning module
  Esp 9 learning module  Esp 9 learning module
Esp 9 learning moduleJean Casalem
 
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 (LM)
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 (LM)Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 (LM)
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 (LM)Cansinala High School
 
1st summative test in ap10
1st summative test in ap101st summative test in ap10
1st summative test in ap10SerRenJose
 
Lipunang Sibil
 Lipunang Sibil Lipunang Sibil
Lipunang Sibiledmond84
 
Es p 9 Modyul 14 Personal na Pahayag ng Misyon sa Buhay
Es p 9 Modyul 14 Personal na Pahayag ng Misyon sa BuhayEs p 9 Modyul 14 Personal na Pahayag ng Misyon sa Buhay
Es p 9 Modyul 14 Personal na Pahayag ng Misyon sa BuhayEdna Azarcon
 
ESP 9 Modyul14 Personal na Pahayag ng Misyon sa Buhay
ESP 9 Modyul14 Personal na Pahayag ng Misyon sa BuhayESP 9 Modyul14 Personal na Pahayag ng Misyon sa Buhay
ESP 9 Modyul14 Personal na Pahayag ng Misyon sa BuhayRoselle Liwanag
 
1 st periodical test in esp with tos
1 st periodical test in esp with tos 1 st periodical test in esp with tos
1 st periodical test in esp with tos KarloVillanueva1
 
Ikatlong markahang pagsusulit ESP 10
Ikatlong markahang pagsusulit ESP 10Ikatlong markahang pagsusulit ESP 10
Ikatlong markahang pagsusulit ESP 10welita evangelista
 
AP 10 dll quarter 1 week 8 kontemporaryung isyu july 24 to 28
AP 10 dll quarter 1 week 8 kontemporaryung isyu   july 24 to 28AP 10 dll quarter 1 week 8 kontemporaryung isyu   july 24 to 28
AP 10 dll quarter 1 week 8 kontemporaryung isyu july 24 to 28DIEGO Pomarca
 
Araling Panlipunan 9 - MELC Updated
Araling Panlipunan 9 - MELC UpdatedAraling Panlipunan 9 - MELC Updated
Araling Panlipunan 9 - MELC UpdatedChuckry Maunes
 

Mais procurados (20)

DLL in ESP 9
DLL in ESP 9DLL in ESP 9
DLL in ESP 9
 
DLL in ESP Grade 9
DLL in ESP Grade 9DLL in ESP Grade 9
DLL in ESP Grade 9
 
Esp 9 learning module
  Esp 9 learning module  Esp 9 learning module
Esp 9 learning module
 
ESP 9 MODYUL 2
ESP 9 MODYUL 2ESP 9 MODYUL 2
ESP 9 MODYUL 2
 
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 (LM)
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 (LM)Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 (LM)
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 (LM)
 
Es p grade 9 3rd quarter
Es p grade 9 3rd quarterEs p grade 9 3rd quarter
Es p grade 9 3rd quarter
 
1st summative test in ap10
1st summative test in ap101st summative test in ap10
1st summative test in ap10
 
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 9
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 9Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 9
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 9
 
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 Teacher's Guide
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 Teacher's GuideEdukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 Teacher's Guide
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 Teacher's Guide
 
Esp 9 q2 - summative test
Esp 9   q2 - summative testEsp 9   q2 - summative test
Esp 9 q2 - summative test
 
Lipunang Sibil
 Lipunang Sibil Lipunang Sibil
Lipunang Sibil
 
Es p 9 Modyul 14 Personal na Pahayag ng Misyon sa Buhay
Es p 9 Modyul 14 Personal na Pahayag ng Misyon sa BuhayEs p 9 Modyul 14 Personal na Pahayag ng Misyon sa Buhay
Es p 9 Modyul 14 Personal na Pahayag ng Misyon sa Buhay
 
ESP 9 Modyul14 Personal na Pahayag ng Misyon sa Buhay
ESP 9 Modyul14 Personal na Pahayag ng Misyon sa BuhayESP 9 Modyul14 Personal na Pahayag ng Misyon sa Buhay
ESP 9 Modyul14 Personal na Pahayag ng Misyon sa Buhay
 
Module 3 session 2
Module 3 session 2Module 3 session 2
Module 3 session 2
 
Module 11 session 1
Module 11 session 1Module 11 session 1
Module 11 session 1
 
1 st periodical test in esp with tos
1 st periodical test in esp with tos 1 st periodical test in esp with tos
1 st periodical test in esp with tos
 
Ikatlong markahang pagsusulit ESP 10
Ikatlong markahang pagsusulit ESP 10Ikatlong markahang pagsusulit ESP 10
Ikatlong markahang pagsusulit ESP 10
 
AP 10 dll quarter 1 week 8 kontemporaryung isyu july 24 to 28
AP 10 dll quarter 1 week 8 kontemporaryung isyu   july 24 to 28AP 10 dll quarter 1 week 8 kontemporaryung isyu   july 24 to 28
AP 10 dll quarter 1 week 8 kontemporaryung isyu july 24 to 28
 
Araling Panlipunan 9 - MELC Updated
Araling Panlipunan 9 - MELC UpdatedAraling Panlipunan 9 - MELC Updated
Araling Panlipunan 9 - MELC Updated
 
ESP9-Q3-DLL.pdf
ESP9-Q3-DLL.pdfESP9-Q3-DLL.pdf
ESP9-Q3-DLL.pdf
 

Semelhante a ESP 9 Modyul 2 (Session 2)

Semelhante a ESP 9 Modyul 2 (Session 2) (20)

ESP 9 MODYUL 1
ESP 9 MODYUL 1 ESP 9 MODYUL 1
ESP 9 MODYUL 1
 
Module 4 session 1
Module 4 session 1Module 4 session 1
Module 4 session 1
 
DLL-APAN-10-CMRM (2).docx
DLL-APAN-10-CMRM (2).docxDLL-APAN-10-CMRM (2).docx
DLL-APAN-10-CMRM (2).docx
 
Module 9 session 3
Module 9 session 3Module 9 session 3
Module 9 session 3
 
Module 9 session 2
Module 9 session 2Module 9 session 2
Module 9 session 2
 
Module 9 session 1
Module 9 session 1Module 9 session 1
Module 9 session 1
 
Module 4 session 3
Module 4 session 3Module 4 session 3
Module 4 session 3
 
Module 6 session 1
Module 6 session 1Module 6 session 1
Module 6 session 1
 
Araling Panlipunan Daily Lesson Log 3rd Quarter
Araling Panlipunan Daily Lesson Log 3rd QuarterAraling Panlipunan Daily Lesson Log 3rd Quarter
Araling Panlipunan Daily Lesson Log 3rd Quarter
 
ESP 9 MODYUL 3
ESP 9 MODYUL 3 ESP 9 MODYUL 3
ESP 9 MODYUL 3
 
Module 3 session 3
Module 3 session 3Module 3 session 3
Module 3 session 3
 
ESP 9 MODYUL 2
ESP 9 MODYUL 2ESP 9 MODYUL 2
ESP 9 MODYUL 2
 
Module 6 session 4
Module 6 session 4Module 6 session 4
Module 6 session 4
 
Edukasyon sa Pagpapakatao Modyul para sa Mag-aaral Grade 7
Edukasyon  sa Pagpapakatao   Modyul para sa Mag-aaral Grade 7Edukasyon  sa Pagpapakatao   Modyul para sa Mag-aaral Grade 7
Edukasyon sa Pagpapakatao Modyul para sa Mag-aaral Grade 7
 
ESP 9 MODYUL 1
ESP 9 MODYUL 1ESP 9 MODYUL 1
ESP 9 MODYUL 1
 
DLL ESP7 Q1 WK6.docx
DLL ESP7 Q1 WK6.docxDLL ESP7 Q1 WK6.docx
DLL ESP7 Q1 WK6.docx
 
Module 6 session 2
Module 6 session 2Module 6 session 2
Module 6 session 2
 
cot.docx
cot.docxcot.docx
cot.docx
 
EsP-DLL-9-Mod8.docx
EsP-DLL-9-Mod8.docxEsP-DLL-9-Mod8.docx
EsP-DLL-9-Mod8.docx
 
jv-week 1 AP9.docx
jv-week 1 AP9.docxjv-week 1 AP9.docx
jv-week 1 AP9.docx
 

Mais de andrelyn diaz

Guidance action plan 21-22.doc
Guidance action plan 21-22.docGuidance action plan 21-22.doc
Guidance action plan 21-22.docandrelyn diaz
 
1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx
1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx
1st ESP 10-Week 1 Session 1.docxandrelyn diaz
 
Mental Health letter and proposal.docx
Mental Health letter and proposal.docxMental Health letter and proposal.docx
Mental Health letter and proposal.docxandrelyn diaz
 

Mais de andrelyn diaz (19)

LAC PLAN.docx
LAC PLAN.docxLAC PLAN.docx
LAC PLAN.docx
 
Guidance action plan 21-22.doc
Guidance action plan 21-22.docGuidance action plan 21-22.doc
Guidance action plan 21-22.doc
 
1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx
1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx
1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx
 
G.Bermudo.pptx
G.Bermudo.pptxG.Bermudo.pptx
G.Bermudo.pptx
 
Mental Health letter and proposal.docx
Mental Health letter and proposal.docxMental Health letter and proposal.docx
Mental Health letter and proposal.docx
 
Module 15 session 2
Module 15 session 2Module 15 session 2
Module 15 session 2
 
Module 15 session 1
Module 15 session 1Module 15 session 1
Module 15 session 1
 
Bp form 400 2020
Bp form 400 2020Bp form 400 2020
Bp form 400 2020
 
Module 7 session 2
Module 7 session 2Module 7 session 2
Module 7 session 2
 
Module 7 session 1
Module 7 session 1Module 7 session 1
Module 7 session 1
 
Module 6 session 3
Module 6 session 3Module 6 session 3
Module 6 session 3
 
Module 10 session 1
Module 10 session 1Module 10 session 1
Module 10 session 1
 
Module 10 session 2
Module 10 session 2Module 10 session 2
Module 10 session 2
 
Module 10 session 3
Module 10 session 3Module 10 session 3
Module 10 session 3
 
Module 11 session 2
Module 11 session 2Module 11 session 2
Module 11 session 2
 
Module 12 session 1
Module 12 session 1Module 12 session 1
Module 12 session 1
 
Module 12 session 2
Module 12 session 2Module 12 session 2
Module 12 session 2
 
Module 13 session 1
Module 13 session 1Module 13 session 1
Module 13 session 1
 
Module 13 session 2
Module 13 session 2Module 13 session 2
Module 13 session 2
 

Último

Mga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptx
Mga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptxMga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptx
Mga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptxPundomaNoraima
 
EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...
EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...
EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...AlliyahMonsanto
 
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdfPOLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdfdiannesofocado8
 
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptxESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptxPaulineHipolito
 
Aralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugy
Aralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugyAralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugy
Aralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugyCindyManual1
 
Kaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptx
Kaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptxKaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptx
Kaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptxcrisquiambaoalfonso
 
FILIPINO 3 - QUARTER 4 - PAGBUO NG BUOD O LAGOM TUNGKOL SA KWENTONG BINASA O ...
FILIPINO 3 - QUARTER 4 - PAGBUO NG BUOD O LAGOM TUNGKOL SA KWENTONG BINASA O ...FILIPINO 3 - QUARTER 4 - PAGBUO NG BUOD O LAGOM TUNGKOL SA KWENTONG BINASA O ...
FILIPINO 3 - QUARTER 4 - PAGBUO NG BUOD O LAGOM TUNGKOL SA KWENTONG BINASA O ...john mark calimpusan
 
Introduksyon sa Pananaliksik-Pagbasa at Pagsulatpptx
Introduksyon sa Pananaliksik-Pagbasa at PagsulatpptxIntroduksyon sa Pananaliksik-Pagbasa at Pagsulatpptx
Introduksyon sa Pananaliksik-Pagbasa at PagsulatpptxJoseIsip3
 
Kabanata 34 - Ang Pananghalian presented by
Kabanata 34 - Ang Pananghalian presented byKabanata 34 - Ang Pananghalian presented by
Kabanata 34 - Ang Pananghalian presented byjohnpaulpestada09
 
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechismDLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechismMyrrhBalanayFlorida
 
LAKBAY-SANAYSAY-FILIPINO SA PILING LARANGAN.pptx
LAKBAY-SANAYSAY-FILIPINO SA PILING LARANGAN.pptxLAKBAY-SANAYSAY-FILIPINO SA PILING LARANGAN.pptx
LAKBAY-SANAYSAY-FILIPINO SA PILING LARANGAN.pptxjessysilvaLynsy
 
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docxReviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docxRheaGarciaPoyaoan
 
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdfKabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdfCamiling Catholic School
 
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling PanlipunanFourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling PanlipunanPaul649054
 
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptxEsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptxSundieGraceBataan
 
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION IN GRADE 2
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION  IN GRADE 2mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION  IN GRADE 2
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION IN GRADE 2OlinadLobatonAiMula
 
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdfPOLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdfdiannesofocado8
 
Fil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptx
Fil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptxFil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptx
Fil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptxMaamMeshil1
 
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 studentsARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 studentsJeielCollamarGoze
 
kagalingang pansibiko kagalingang pansibiko
kagalingang pansibiko kagalingang pansibikokagalingang pansibiko kagalingang pansibiko
kagalingang pansibiko kagalingang pansibikoErwinPantujan2
 

Último (20)

Mga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptx
Mga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptxMga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptx
Mga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptx
 
EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...
EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...
EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...
 
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdfPOLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdf
 
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptxESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
 
Aralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugy
Aralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugyAralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugy
Aralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugy
 
Kaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptx
Kaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptxKaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptx
Kaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptx
 
FILIPINO 3 - QUARTER 4 - PAGBUO NG BUOD O LAGOM TUNGKOL SA KWENTONG BINASA O ...
FILIPINO 3 - QUARTER 4 - PAGBUO NG BUOD O LAGOM TUNGKOL SA KWENTONG BINASA O ...FILIPINO 3 - QUARTER 4 - PAGBUO NG BUOD O LAGOM TUNGKOL SA KWENTONG BINASA O ...
FILIPINO 3 - QUARTER 4 - PAGBUO NG BUOD O LAGOM TUNGKOL SA KWENTONG BINASA O ...
 
Introduksyon sa Pananaliksik-Pagbasa at Pagsulatpptx
Introduksyon sa Pananaliksik-Pagbasa at PagsulatpptxIntroduksyon sa Pananaliksik-Pagbasa at Pagsulatpptx
Introduksyon sa Pananaliksik-Pagbasa at Pagsulatpptx
 
Kabanata 34 - Ang Pananghalian presented by
Kabanata 34 - Ang Pananghalian presented byKabanata 34 - Ang Pananghalian presented by
Kabanata 34 - Ang Pananghalian presented by
 
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechismDLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
 
LAKBAY-SANAYSAY-FILIPINO SA PILING LARANGAN.pptx
LAKBAY-SANAYSAY-FILIPINO SA PILING LARANGAN.pptxLAKBAY-SANAYSAY-FILIPINO SA PILING LARANGAN.pptx
LAKBAY-SANAYSAY-FILIPINO SA PILING LARANGAN.pptx
 
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docxReviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
 
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdfKabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
 
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling PanlipunanFourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
 
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptxEsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
 
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION IN GRADE 2
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION  IN GRADE 2mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION  IN GRADE 2
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION IN GRADE 2
 
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdfPOLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdf
 
Fil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptx
Fil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptxFil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptx
Fil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptx
 
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 studentsARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
 
kagalingang pansibiko kagalingang pansibiko
kagalingang pansibiko kagalingang pansibikokagalingang pansibiko kagalingang pansibiko
kagalingang pansibiko kagalingang pansibiko
 

ESP 9 Modyul 2 (Session 2)

  • 1. BAITANG 9 DETAILED LESSON LOG Paaralan Mataas na Paaralang Nasyonal ng Las Piñas- Gatchalian Annex Baitang 9 Guro Andrelyn E. Diaz Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao Petsa ng Pagtuturo Oras Hunyo 24, 2019 5:10-6:10 (Mabini) 6:10-7:10 (Bonifacio) Thur-Fri 1:50-2:50 (Luna) 4:10-5:10 (Rizal) Markahan Una Ikalawang Sesyon I. LAYUNIN A. Pamantayang Nilalaman (Content Standard) Naipamamalas ng mag-aaral ang pagunawa kung bakit may lipunang pulitikal at ang Prinsipyo ng Subsidiarity at Prinsipyo ng Pagkakaisa. B. Pamantayan sa Pagganap (Performance standard) Nakapagtataya o nakapaghuhusga ang magaaral kung ang Prinsipyo ng Subsidiarity at Pagkakaisa ay umiiral o nilalabag sa pamilya, paaralan, baranggay/pamayanan, at lipunan/bansa gamit ang case study. C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Learning competencies) Pangkaalaman: Nakikilala ang sariling pagkaunawa sa: a. Lipunang pulitikal b. Prinsipyo ng Subsidiarity c. Prinsipyo ng Pagkakaisa Pangkasanayan: Natataya ang pag-iral o kawalan sa pamilya, paaralan, baranggay, pamayanan, o lipunan/bansa ng: a. Prinsipyo ng Subsidiarity b. Prinsipyo ng Pagkakaisa Pang-unawa: Nakapagtataya o nakapaghuhusga kung ang Prinsipyo ng Subsidiarity at Pagkakaisa ay umiiral o nilalabag sa pamilya, paaralan, pamayanan (baranggay), at lipunan/bansa Pagsasbuhay: Nakapagtataya o nakapanghuhusga kung ang prinsipyo ng Subsiadiarity at prinsipyo ng pagkakaisa ay umiiral o nilalabag sa pamilya, paaralan, pamayanan (barangay) at lipunan/bansa D. Mga Tiyak na Layunin Pang-unawa: Nakapagtataya o nakapaghuhusga kung ang Prinsipyo ng Subsidiarity at Pagkakaisa ay umiiral o nilalabag sa pamilya, paaralan, pamayanan (baranggay), at lipunan/bansa II. NILALAMAN
  • 2. MODYUL 2: LIPUNANG PAMPOLITIKA, PRINSIPYO NG SUBSIDIARITY AT PRINSIPYO NG PAGKAKAISA KAGAMITANG PANTURO (Learning Resources) A. Sanggunian 1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro (Teachers’ Guide) Gabay ng guro pahina 13-20 2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang- mag-aaral (Learners module) Modyul ng Mag-aaral Pahina 27-30 3. Karagdagang kagamitan mula sa portal ng Learning Process (Additional materials from learners’ portal) Video clip at mga larawan https://youtu.be/ej5ITVuBgiw?t=10 https://youtu.be/HYT9YCr6Rn8?t=215 https://youtu.be/3Wy0pkFCrJI?t=34 B. Iba pang Kagamitang Panturo (Other learning resources) Speaker, TV, Lapel, Laptop III. PAMAMARAAN A. Balik-aral sa nakaraang aralin at /o pagsisimula ng bagong aralin (Review previous lessons)  Ano ang lipunan? “Mga taong iisa ang tunguhin at layunin” Panonood mula sa youtube https://youtu.be/ej5ITVuBgiw?t=10 B. Paghahabi ng layunin sa aralin (Establishing purpose for the lesson)  Sino-sino ang nakanood ng balita kagabi? Maaari niyo bang ilahad sa klase ang mga balita na inyong napanood? C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin (presenting examples/instances of the new lesson) Ano ang masasabi mo sa mga larawan? D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan (Discussing new concepts and Pagpapabasa ng bahaging pagpapalalim Pahina 27-31  Maaaring pangkatang Gawain 1. Unang Pangkat - Lipunang Pampolitika, Prinsipyo ng Subsidiarity at Prinsipyo ng Pagkakaisa
  • 3. practicing skills #1) (Solidarity) 2. Isang malaking barkada- gagawa ng isang kanta 3. Lipunang Politikal- spoken poetry 4. Isang Kaloob ng Tiwala- skit 5. Tayo- pagrereport 6. Kapwa-Pananagutan-Q and A 7. Dagdag na Komplikasyon- Reporting (News) E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 (Discussing new concept and practicing skills #2) https://youtu.be/HYT9YCr6Rn8?t=215 Magbigay ng halimbawa ng solidarity at subsidiarity F. Paglinang sa Kabihasnan (Formative Assessment)  Panonood ng video  https://youtu.be/3Wy0pkFCrJI?t=34 G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay (Finding applications of concept and skills in daily living) Ngayon nalaman natin kung gaano kahalaga ang pagkakaroon ng mga prinsipyo ng solidarity at subsidiarity, sa iyong sariling pananaw, paano mo maisasabuhay ang mga kaisipang ito? Ipaliwanag. _______________________________________________________________________ _______________________________________________________________________ _______________________________________________________________________ _______________________________________________________________________ _____________________________________________ H. Paglalahat ng Aralin(Generalizations) “ Ang prinsipyo ng solidarity at subsidiarity ay mahalaga sa pagpupundar ng isang matibay at metatag na pamilya at pamayanan. Makatutulong ang mga ito sa mabilis na pagsulong patungo sa ikapagtatagumpay at ikauunlad ng komunidad. Ang mga pagpapahalagang kaugnay nito ay dapat din nating isabuhay at isapuso.” I. Pagtataya ng Aralin ( Evaluating Learning assessment) sagutin mo ang sumusunod na tanong sa iyong kuwaderno: 1. Ipakita ang pagkakaiba ng pamayanan at lipunan. 2. Ano ang tungkulin ng pamahalaan? 3. Bakit mahalaga ang prinsipyo ng pakikipagtulungan at pakikipagbukluran sa loob ng lipunan? 4. Bakit mahalagang makita ang pagpapatakbo sa lipunan bilang kapwa-pananagutan ng pinuno at mamamayan? 5. Bakit may mga taong ayaw makilahok sa lipunan? Ano ang dapat na atitud sa lipunan? 6. Bakit mahalaga kahit na ang maliit na tinig? 7. Bakit hindi dapat tumigil sa pakikilahok sa pagpapatakbo ng estado kahit na marumi at magulo ang Lipunang Pampolitika? 8. Paano ginagamit ang salitang “boss” upang ipaliwanag ang dinamismo ng pagpapatakbo ng estado?
  • 4. J. Karagdagang Gawain para sa takdang aralin/ remediation (Additional activities for application and remediation) Ipapagawa bilang takdang aralin: Sumulat ng mga mumunting kakayahan na pwede mong magawa sa isang metacard. IV. MGA TALA V. PAGNINILAY A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya. ___Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% pataas B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation. ___ Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. ____ OO ____HIINDI ____ Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation? ____ Bilang ng mag-aaral na nagpatuloy sa remediation E. Alin sa mga istrate- hiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? ____ Pagsasadula ____ Kolaboratibong pagkatuto ____ Iba’t-ibang pagtuturo ____ Lektyur ____ Pangkatan Iba pa ___________________________________________________ F. Anong aralin ang aking naranasan na solusyonan sa tulong ng aking punong-guro at superbisor? ____ Bullying sa pagitan ng nga nag-aaral ____ Pah-uugali/Gawi ng mga pag-aaral ____ Masyadong kulang sa IMs ____ Kakulangan sa kagamitang panteknolohiya ____ Kompyuter ____ internet Iba pa ____________________________________________________ G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa guro? ____ Lokal na bidyo ____ Resaykel na kagamitan Iba pa ___________________________________________________ Inihanda ni: Binigyang-pansin ni: Andrelyn E. Diaz DR. VIOLETA M. GONZALES Guro, Baitang 9 Chief, CID/OIC-ASDS Officer-in-Charge