9. Baøi 1:
Chi phí TBBB laø: 100.000$ + 300.000$
= 400.000$
Giaù trò saûn phaåm laø: w = c + v + m =
1.000.000$
Vaäy: v + m = 1.000.000$ - 400.000$ = 600.000$
Do m’ = 200% coù nghóa laø m = 2v, do ñoù
v = 600.000$ : 3 = 200.000$
m = 2v = 200.000$ x 2 = 400.000$
Ñaùp soá : v = 200.000$ . m = 400.000$
10. Baøi 2 :
Giaù trò saûn phaåm : w = c + v + m
Giaù trị của toaøn bộ sản phẩm = (c + v + m)
= 250.000$ + (250 x 100) + (250 x 100) x 300%
=350.000$
Giaù trò cuûa 1SP = 350.000 : 12.500 = 28$
Cô caáu giaù trò 1SP laø:
C = 250.000 : 12.500 = 20$
Neáu m’ = 300% => v = 8 : 4 = 2
Vaäy: m = 2 x 3 = 6$
Ñaùp soá : w = 20c + 2v + 6m = 28$
16. Baøi 7:
Theo đeà baøi (c + v) = 100.000 vaø
Do m’=100% => m = v = 20.000$
Coù 50% GTTD ñöôïc tö baûn hoùa.Vaäy
löôïng giaù trò thaëng dö nhaø tö baûn boû vaøo kinh
doanh sau moãi
chu kyø SX = 20.000 x 50% = 10.000$
000
20
5
000
100
1
4
.
.
v
v
c
17. Trình ñoä boùc loät taêng leân 300% thì khoái löôïng
giaù trò thaëng dö thu ñöôïc = 20.000 x 300%
= 60.000$
50% GTTD tö baûn hoùa => 60.000 x 50%
= 30.000
Do vaäy, löôïng GTTD tö baûn hoùa taêng leân laø:
30.000 – 10.000 = 20.000$
Vaäy, löôïng GTTD TB hoùa taêng 20.000$ so vôùi
tröôùc.
18. Baøi 8:
Theo ñeà baøi c + v = 1.000.000. Caáu taïo höõu cô
Do ñoù tieàn löông cuûa 1 coâng nhaân laø
200.000 : 2.000 = 100$
Do tö baûn taêng theâm 1.800.000 vôùi c/v = 9/1 thì
Neáu löông cuûa 1 coâng nhaân khoâng ñoåi laø 100$
Thì soá CN caàn laø: 180.000$ : 100$ = 1.800cn
Vaäy soá coâng nhaân laøm thueâ giaûm xuoáng:
2.000cn – 1.800cn = 200 coâng nhaân
000
200
000
800
4
5
000
000
1
4
1
4
.
v
.
.
.
c
v
c
v
c
$
.
.
.
v
v
c
000
180
10
000
800
1
1
9
19. Giá cả hàng hoá trên thị trường phụ thuộc
vào những yếu tố nào? Ý nghĩa.
Bản chất của lạm phát ? Người ta có thể
hoàn toàn loại bỏ được hay không vì sao?
Phân tích các chức năng của tiền, giá cả
hàng hoá và giá trị của tiền có mối quan
hệ với nhau như thế nào
Bản chất của tiền? Tại sao nói tiền là một
hàng hoá đặc biệt?
Tại sao nói quy luật giá trị là quy luật kinh
tế cơ bản của sản xuất và trao đổi hàng
hoá.