Modyul I: Heograpiya at Mga Sinaunang Kabihasnan sa Daigdig
Aralin 1: Heograpiya ng Daigdig
Paksa:
I. Ang Katangiang Pisikal ng Daigdig
- Estruktura ng Daigdig
- Longhitude at Latitude
1. Espeleta St. Buli, Muntinlupa City
“Nurturing Minds, Empowering Lives.”
BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 8 - ANG KATANGIANG PISIKAL NG DAIGDIG
I. PAMANTAYAN
Pamantayang Pangnilalaman Pamantayan sa Pagganap
Naipamamalas ang pang-unawa sa interaksiyon ng
tao sa kaniyang kapaligiran na nagbigay-daan sa
pag-usbong ng mga sinaunang kabihasnan na
nagkaloob ng mga pamanang humubog sa
pamumuhay ng kasalukuyang henerasyon.
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng panukalang
proyektong nagsusulong sa pangangalaga at
preserbasyon ng mga pamana ng mga sinaunang
kabihasnan sa daigdig para sa kasalukuyan at sa
susunod na henerasyon.
Pamantayan sa Pagkatuto
AP8HSK-Id-4 - Nasusuri ang katangiang pisikal ng daigdig a. anyong lupa at anyong tubig; b. klima; c.
yamang likas
II. LAYUNIN
Matapos ang talakayan, ang mga mag – aaral ay inaasahang:
1. Naipapaliwanag ang katangiang pisikal ng daigdig;
2. Nasusuri ang heograpiyang pisikal ng daigdig; at
3. Napapahalagahan ang natatanging kultura ng mga rehiyon at ng mga tao sa daigdig.
III. NILALAMAN
A. Modyul I: Heograpiya at Mga Sinaunang Kabihasnan sa Daigdig
Aralin 1: Heograpiya ng Daigdig
Paksa:
I. Ang Katangiang Pisikal ng Daigdig
- Estruktura ng Daigdig
- Longhitude at Latitude
B. Mga Kagamitan:
Araling Panlipunan Modyul, MS PowerPoint, telebisyon, laptop, lapel, speakers, biswal, flaglets, score
board para sa kanilang presentasyon, rubriks, bola, ginupit na puso at awiting pinamagatang, “Isang Mundo,
Isang Awit” ni Leah Navarro
C. Mga Aklat at Iba Pang Sanggunian:
Kasaysayan ng Daigdig AP Gabay sa Pagtuturo, pahina 6-7
Modyul ng Mag-aaral Araling Panlipunan Kasaysayan ng Daigdig, pahina 15-20
IV. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
2. Pagsasaayos ng silid – aralan / Pagtala ng liban sa klase
3. Trivia at Balitaan
Paglalahad ng mga trivia at napapanahong balita sa loob o labas ng ating bansa.
4. Pagsasanay
I-FLASH MO NA YAN!
Ang guro ay magpapakita ng mga salita sa PowerPoint at ito ay bibigyan ng kahulugan ng
napiling mag-aaral.
5. Balik – Aral
Sagot Mo, Say Mo! Ang mga mag-aaral ay ipapaliwanag ang mga tanong sa bawat bilang.
1. Bakit mahalagang pag-aralan ang heograpiya?
2. Ano-ano ang mga saklaw sa pag-aaral ng heograpiya?
3. Paano nakakatulong ang mga tema sa iyong pag-unawa sa heograpiya ng isang bansa?
HEOGRAPIYA
LUGAR
LOKASYON
PAGGALAW
REHIYON
2. Espeleta St. Buli, Muntinlupa City
“Nurturing Minds, Empowering Lives.”
B. Panlinang ng Aralin
1. Pagganyak
SURIIN MO, MUNDO NATIN!
Ang bawat mag-aaral ay isusulat sa kanilang kwaderno kung paano mapapanatiling masaya ang ating
mundo at ano naman ang makakapagpalungkot dito.
MASAYANG MUNDO MALUNGKOT NA MUNDO
https://images.app.goo.gl/cakR1yZ3QH6J7vHx7 https://images.app.goo.gl/wFPNDneJ6pEVgTv36
1. 1.
2. 2.
3. 3.
✓ Ano ang mapapansin mo sa dalawang larawan?
✓ Sa iyong palagay, bakit mahalagang alagaan ang ating mundo?
✓ Paano naapektuha ang ating mundo sa mga kapabayaang ginagawa ng mga tao?
2. A. Gawain
Panuto: Ang buong klase ay hahatiin sa apat na pangkat. Ang bawat pangkat ay magpapakita tungkol
sa paksang naiatas sa kanila sa loob lamang ng tatlo hanggang apat (3-4) na minuto, May pamantayan
sa pagmamarka na gagamitin ang guro at ang bawat pangkat para sa pagbibigay ng iskor sa nasabing
presentasyon.
Unang Pangkat: Pagpapakita ng isang Vlog tungkol sa iba’t ibang planeta sa solar system.
Ikalawang Pangkat: Pagpapakita ng isang Dula-dulaan tungkol sa estruktura ng daigdig.
Ikatlong Pangkat: Pagpapakita ng isang Tapatan ng Kaalaman (Talk Show) tungkol sa ilang
mahahalagang kaalaman tungkol sa daigdig.
Ikaapat na Pangkat: Pagpapakita ng isang Madula at Malikhaing Sabayang Pagbigkas (Speech
Choir) tungkol sa mga espesyal na guhit.
RUBRIK SA PAGMAMARKA NG PANGKATANG PRESENTASYON
5 Puntos
Napakaganda, napakaayos
at napakalinis ng ginawa
Napakahusay ng pagsasalita at
pagpapaliwanag na ginawa
Lahat ng miyembro ay
gumawa
4 Puntos
Maganda, maayos at malinis
ang gawa
Mahusay magsalita at
magpaliwanag
Karamihan ay tumulong
3 Puntos
Di-gaanong maganda subalit
malinis at maayos
Di-gaanong mahusay magsalita
at magpaliwanag
May mga tumulong
ngunit kalahati ng grupo
ay hindi
2 Puntos
Di-maganda at di-malinis ang
ginawa
Di mahusay magsalita at
magpaliwanag
Mas marami ang bilang
ng di-tumulong
1 Puntos
Walang ginawa Walang sinabi at di- nag-ulat Tanging lider lamang o
isang tao ang gumawa
B. Karagdagang Gawain: Sagutan ang Gawain 4: KKK GeoCard Completion sa Modyul ng Mag-
aaral Araling Panlipunan Kasaysayan ng Daigdig, pahina 20.
3. Espeleta St. Buli, Muntinlupa City
“Nurturing Minds, Empowering Lives.”
3. Pagsusuri
IPASA MO ANG BOLA…
Matapos mapanood at mapakinggan ang presentasyon ng bawat pangkat, ang guro ay
tatawag ng mag-aaral na sasagot sa mga sumusunod na katanungan sa pamamagitan ng pagpasa
ng bola habang may pinapatugtog na awitin at kapag tumigil ang kanta kung sino man ang huling
may hawak ng bola ang siyang sasagot sa inihandang tanong ng guro.
1. Ano ang iyong masasabi sa posisyon ng Daigdig sa solar system?
2. Paano nakaaapekto ang mga plate sa pagbabago ng hitsura ng ibabaw ng daigdig?
3. Paano nakatutulong ang mga imahinasyong linya sa pag-aaral tungkol sa pisikal na katangian
ng ating Daigdig?
4. Paglalahat
Panuto: Ang mga mag-aaral ay dudugtungan ang sumusunod:
#AKOAngSimulaNgPagbabago
A lam ko na ang pisikal na katangian ng daigdig ay ________________________.
K ailangan kong ____________________________________________________.
O bligasyon kong ______________________________)____________________.
5. Paglalapat
IsaPUSO at IsaBUHAY Natin!
Panuto: Ang mga mag-aaral ay susulat sa cut-out paper heart
kung paano mapapanatili ang masidhing pagmamahal sa ating
mundo at pagpapanatili ng pambansang kapayapaan,
pagkakaisa at kaunlaran. Habang nagsusulat ang mga mag-
aaral ay magpapatugtog ang guro ng isang awiting
pinamagatang, “Isang Mundo, Isang Awit” ni Leah Navarro.
Pagkatapos nilang magsulat sa sa cut-out paper heart ito ay
ipopost nila sa kanilang I HEART YOU bulletin board.
*link ng
kanta(https://www.youtube.com/watch?v=95bo_ApeyVE)
https://images.app.goo.gl/LGw1MNGJt12Z9qsB9
V. EBALWASYON
Panuto: Tama o Mali. Gumuhit ng puso ( ) kung tama ang pahayag at ekis (X) naman kung mali.
_______ 1. Ang plate ay isang patong ng mga baton a napakainit kaya malambot
at natutunaw ang ilang bahagi nito.
_______ 2. Ang mundo ang natatanging planeta na may taong naninirahan.
_______ 3. Ang equator ang humahati sa globo sa hilaga at timog hemispero.
_______ 4. Ang longitude na nasa Greenwich sa England ay itinalaga bilang zero
degree longitude.
_______ 5. Nababago ang pagtatakda ng petsa kapag tumawid sa International
Date Line.
VI. TAKDANG-ARALIN
A. Gumawa ng isang poster tungkol sa pangangalaga sa ating Inang Kalikasan.
B. Itala sa kuwaderno ang kahulugan ng klima at ano-ano ang pitong kontinente at katangian ng mga ito.
*Sanggunian: Modyul ng Mag-aaral Araling Panlipunan Kasaysayan ng Daigdig sa pahina 21-25 o
internet
Inihanda ni:
Gng. Precious Sison-Cerdoncillo
Teacher II, Araling Panlipunan
SEKSYON 5 4 3 2 1 0
X
X