SlideShare uma empresa Scribd logo
1 de 17
Baixar para ler offline
68
แผนการจัดการเรียนรู้การใช้ภาระงานที่มุ่งเน้นโครงสร้างไวยากรณ์
เพื่อพัฒนาความคล่องแคล่วและความถูกต้องในทักษะการพูดภาษาอังกฤษ
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ
มัธยมศึกษาปีที่ 3
Unit: Health Topic: Emotional Causes
สอนวันที่.............เดือน......................................พ.ศ.2558
กลุ่มเรียนที่ 1 วันอังคาร 10.30-13.00 น. ศษ. 106
1. นางสาวกชกร ดงเทียมสี 55010513005
2. นายรุ่งเพชร เพชรชรินพันธ์ 55010513031
3. นางสาวศุภลักษณ์ พูนนอก 55010513034
4. นายพีรพงษ์ ศรีสุรักษ์ 55010513054
นิสิตชั้นปีที่ 4 สาขาภาษาอังกฤษ รหัสวิชาเอก EN ระบบปกติ
69
แผนการจัดการเรียนรู้การใช้ภาระงานที่มุ่งเน้นโครงสร้างไวยากรณ์
เพื่อพัฒนาความคล่องแคล่วและความถูกต้องในทักษะการพูดภาษาอังกฤษ
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ
มัธยมศึกษาปีที่ 3
Unit: Health Topic: Emotional Causes
สอนวันที่.............เดือน......................................พ.ศ.2558
1. จุดประสงค์
1. พูดอธิบายโดยใช้โครงสร้างไวยากรณ์ Modal verbs เกี่ยวกับหัวข้อปัญหาทางอารมณ์ได้
อย่างเหมาะสม คล่องแคล่วและถูกต้อง (Task Cycle 1: Did you read about?..., การสอนพูด
ภาษาอังกฤษ, p.54) (Strategic competence – circumlocution, การสอนพูดภาษาอังกฤษ,
p.12)
2. พูดอธิบายและแสดงความคิดเห็น โดยใช้โครงสร้างไวยากรณ์ Modal verbs เกี่ยวกับ
แนวทางการแก้ปัญหาทางอารมณ์ที่กาหนดให้ได้อย่างเหมาะสม คล่องแคล่วและถูกต้อง (Task Cycle
2: Pyramid Discussion, การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p. 60) (Strategic competence –
circumlocution, การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p.12)
2. ตัวชี้วัด
ต 1.1.2.2/ม.3 ใช้คาขอร้อง ให้คาแนะนา คาชี้แจง และคาอธิบายอย่างเหมาะสม
(Task Cycle 1: Did you read about?..., การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p.54)
(Strategic competence – circumlocution, การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p.12)
ต 1.1.2.5/ม.3 พูดและเขียนบรรยายความรู้สึก และความคิดเห็นของตนเองเกี่ยวกับเรื่องต่างๆ
กิจกรรมประสบการณ์และข่าว/เหตุการณ์ พร้อมทั้งให้เหตุผลประกอบอย่างเหมาะสม
(Task Cycle 2: Pyramid Discussion, การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p. 60)
(Strategic competence – circumlocution, การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p.12)
ต 2.2.1.1/ม.3 เลือกใช้ภาษา น้าเสียง และกิริยาท่าทางเหมาะกับบุคคลและโอกาสตามมารยาทสังคม
และวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา
(Task Cycle 1: Did you read about?..., การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p.54)
(Strategic competence – circumlocution, การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p.12)
(Task Cycle 2: Pyramid Discussion, การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p. 60)
(Strategic competence – circumlocution, การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p.12)
70
ต 4.4.1.1/ม.3 ใช้ภาษาสื่อสารในสถานการณ์จริง/สถานการณ์จาลองที่เกิดขึ้นในห้องเรียน
สถานศึกษา ชุมชน และสังคม
(Task Cycle 1: Did you read about?..., การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p.54)
(Strategic competence – circumlocution, การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p.12)
(Task Cycle 2: Pyramid Discussion, การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p. 60)
(Strategic competence – circumlocution, การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p.12)
3. เนื้อหา
Vocabulary: appropriate, anxiety, counseling, disrupt, cancer, fear, physical,
symptom
Structure: Modal Verbs
S + can, could, may, might, will, would, shall, should, must + V1 + O
4. กลวิธีสื่อสาร
(strategic competence)
การใช้คาอธิบายอ้อมค้อม (circumlocution)
5. สื่อการเรียนรู้
4.1) Video นาเข้าสู่บทเรียน
4.2) Text 1,2,3
4.3) Power point โครงสร้างไวยากรณ์
4.4) ใบกิจกรรม Did you read about?...
4.5) ใบกิจกรรม Pyramid Discussion
4.6) Power point Language focus
71
6. กิจกรรมการเรียนรู้
Teacher Student
Pre-Task
1. ครูกล่าวทักทาย
2. ครูเปิด video เกี่ยวกับปัญหาทางอารมณ์ใน
ชีวิตประจาวันเพื่อนาเข้าสู่บทเรียน
3. ครูถามคาถามเพื่อทดสอบความเข้าใจ 2 คาถาม
เช่น
- What is the video about?
- What should we do?
4. ครูแจก Text 1 จากนั้นครูอธิบายคาศัพท์
เกี่ยวกับProblem ใน power point และให้
นักเรียนอ่านออกเสียงตาม
5. ครูแจก Text 2 จากนั้นครูอธิบายเรื่องการใช้
Modal verbs
เช่น They may be positive or negative.
We should learn to express our
feelings in appropriate ways.
6. ครูฝึกให้นักเรียนแต่งประโยคจากโครงสร้างที่
สอน เพื่อตรวจสอบความเข้าใจนักเรียน
7. ครูแจก Text 3 เรื่อง Emotional problems
ให้นักเรียนจากนั้นครูเปิด audio sound เรื่อง
Emotional problems ให้นักเรียนฟัง 2 รอบ
8. ครูให้นักเรียนอ่านออกเสียงตาม audio sound
ทีละประโยค
9. ครูถามคาถามเกี่ยวกับเรื่อง Emotional
problem เพื่อทดสอบความเข้าใจของนักเรียน 3
คาถาม เช่น
- What is the cause of emotional
problems?
- What should we do to deal with
Emotional problems?
1. นักเรียนกล่าวทักทาย
2. นักเรียนดู video นาเข้าสู่บทเรียน
3. นักเรียนตอบคาถาม เช่น
- The video is about emotional
problems.
- We should relax.
4. นักเรียนเรียนรู้คาศัพท์จาก power
point และออกเสียงตาม
5. นักเรียนฟังครูอธิบายเกี่ยวกับการใช้
Should have, must have และทาความ
เข้าใจ
6. นักเรียนฝึกแต่งประโยค should ,
may
7. นักเรียนรับ Text 3 และฟังเรื่อง
Emotional problems 2 รอบ
8. นักเรียนอ่านออกเสียงตาม audio
sound ทีละประโยค
9. นักเรียนตอบคาถามเกี่ยวกับ Text 3
- Emotional health problems are
caused by changes in brain
chemicals.
- We should learn to express our
feelings in appropriate ways.
72
- What are the symptoms of emotional
problems?
10.ครูแจกใบความรู้การใช้กลวิธี Strategic
competence: circumlocution การอธิบายอ้อม
ค้อม เพื่อพูดอธิบายคาศัพท์ ในกรณีที่นักเรียนไม่รู้
คาศัพท์ หรือ จาศัพท์ไม่ได้
- ครูยกตัวอย่างให้นักเรียนดู
- ครูให้นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่าง
Task Cycle
Task Cycle 1: Did you read about?...
1. ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรมให้นักเรียนฟัง
- ครูแจกใบกิจกรรม Did you read about?... ให้
นักเรียน
- ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 3 คน
- ครูให้นักเรียนอ่านข้อมูล text 3 “Emotional
problems”
- ครูให้นักเรียนเตรียมตัวก่อนพูด โดยมี
Guideline for presenting ให้ในใบกิจกรรม Did
you read about?...
- ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มนาเสนอหน้าชั้นเรียน
- ครูแนะนาการใช้กลวิธี circumlocution ในการ
ทาภาระงานเมื่อนักเรียนไม่รู้คาศัพท์ประกอบการ
อธิบาย
2. ครูให้นักเรียนทากิจกรรมกลุ่มละ 5 นาที
3. ครูสังเกตและประเมินผล
Task Cycle 2: Pyramid discussion
1. ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรมให้นักเรียนฟัง
- ครูแจกใบกิจกรรม Pyramid discussion ให้
นักเรียน
- They are anger, anxiety,
excitement, fear, happiness, joy and
sadness, and so on.
10. นักเรียนเรียนรู้การใช้กลวิธี Strategic
competence: circumlocution การ
อธิบายอ้อมค้อม เพื่อพูดอธิบายคาศัพท์
ในกรณีที่นักเรียนไม่รู้คาศัพท์ หรือ จาศัพท์
ไม่ได้
- นักเรียนฟังการยกตัวอย่างจากครู
- นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่าง
1. นักเรียนฟังครูอธิบายขั้นตอนการทา
กิจกรรม
- นักเรียนรับใบกิจกรรม Did you read
about?...
- นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 3 คน
- นักเรียนอ่านข้อมูล text 3 “Emotional
problems”
- นักเรียนเตรียมตัวก่อนพูด โดยใช้
Guideline for presenting ในใบกิจกรรม
Did you read about?...
- นักเรียนแต่ละกลุ่มนาเสนอหน้าชั้นเรียน
- นักเรียนเรียนรู้การใช้กลวิธี
circumlocution ในการทาภาระงานเมื่อ
นักเรียนไม่รู้คาศัพท์ประกอบการอธิบาย
2. นักเรียนทากิจกรรมกลุ่มละ 5 นาที
1. นักเรียนฟังครูอธิบายขั้นตอนการทา
กิจกรรม
- นักเรียนรับใบกิจกรรม Pyramid
discussion
73
- ครูให้นักเรียนให้นักเรียนคิดแนวทางการแก้ไข
ปัญหาจากประเด็นปัญหาที่กาหนดให้ โดยใช้
โครงสร้างไวยากรณ์ modal verbs
- ครูให้นักเรียนจับคู่กัน เพื่อคิดหาวิธีแก้ปัญหา
ร่วมกัน
- ครูให้นักเรียนรวมกันเป็น 2 คู่ เป็น 4 คน เพื่อ
คิดหาวิธีแก้ปัญหาร่วมกัน
- ครูให้นักเรียนรวมกลุ่ม 4 คน รวม 2 กลุ่มเป็น 8
คน เพื่อคิดหาวิธีแก้ปัญหาร่วมกัน
- ครูให้นักเรียนรวมกันทั้งหมดเพื่อคิดแก้ปัญหา
ร่วมกัน
- ครูแนะนาการใช้กลวิธี circumlocution ในการ
ทาภาระงานเมื่อนักเรียนไม่รู้คาศัพท์ประกอบการ
อธิบาย
2. ครูให้นักเรียนดาเนินกิจกรรม
3. ครูสังเกตและประเมินผล
(Language Focus)
Structure: Modal verbs
1. ครูทบทวนการใช้ Modal verbs ให้นักเรียนฟัง
2. ครูให้นักเรียนหา Modal verbs โดยวงกลมคา
ที่เป็น Modal verbs ใน Text 3 ที่เรียนได้มาแล้ว
3. ครูเฉลยคาตอบคาที่เป็น Modal verbs ใน
Text 3 ที่เรียนได้มาแล้ว บน power point
4. ครูให้แต่ละคนแต่งประโยคโดยใช้ Modal
verbs ใน Text 3 ที่เรียนได้มาแล้ว คนละ 1
ประโยค
5. ครูสุ่มให้นักเรียนยืนขึ้นและพูดประโยคที่ได้แต่ง
ไว้
6. ครูสรุปกฎโครงสร้างไวยากรณ์ที่ได้สอนร่วมกับ
นักเรียนและถามคาถามเพื่อตรวจสอบความเข้าใจ
7. ครูสังเกตและประเมินผล
- นักเรียนคิดแนวทางการแก้ไขปัญหาจาก
ประเด็นปัญหาที่กาหนดให้ โดยใช้
โครงสร้างไวยากรณ์ modal verbs
- นักเรียนจับคู่กัน เพื่อคิดหาวิธีแก้ปัญหา
ร่วมกัน
- นักเรียนรวมกันเป็น 2 คู่ เป็น 4 คน เพื่อ
คิดหาวิธีแก้ปัญหาร่วมกัน
- นักเรียนรวมกลุ่ม 4 คน รวม 2 กลุ่มเป็น
8 คน เพื่อคิดหาวิธีแก้ปัญหาร่วมกัน
- ครูให้นักเรียนรวมกันทั้งหมดเพื่อคิด
แก้ปัญหาร่วมกัน
- นักเรียนเรียนรู้การใช้กลวิธี
circumlocution ในการทาภาระงานเมื่อ
นักเรียนไม่รู้คาศัพท์ประกอบการอธิบาย
2. นักเรียนดาเนินกิจกรรม
1. นักเรียนทบทวนการใช้ Modal verbs
2. นักเรียนหา Modal verbs โดยวงกลม
คาที่เป็น Modal verbs ใน Text 3 ที่
เรียนได้มาแล้ว
3. นักเรียนเฉลยคาตอบคาที่เป็น Modal
verbs ใน Text 3 ที่เรียนได้มาแล้ว บน
power point
4. นักเรียนแต่งประโยคโดยใช้ Modal
verbs ใน Text 3 ที่เรียนได้มาแล้ว คนละ
1 ประโยค
5. นักเรียนยืนขึ้นและพูดประโยคที่ได้แต่ง
ไว้
6. นักเรียนสรุปกฎโครงสร้างไวยากรณ์ที่
ได้เรียนร่วมกับครูและตอบคาถาม
74
6. การวัดผลและประเมินผล
กิจกรรมที่จะประเมิน วิธีการประเมิน เครื่องมือประเมิน
1. Task cycle 1
2. Task cycle 2
ตรวจให้คะแนนตาม
แบบประเมิน
ตรวจให้คะแนนตาม
แบบประเมิน
แบบประเมินความถูกต้องและ
ความคล่องแคล่วของทักษะการพูด
แบบประเมินความถูกต้องและ
ความคล่องแคล่วของทักษะการพูด
7. กิจกรรมเสนอแนะ
………………………………………………………………………………………………………………..………………………..………
………………………………………………………………………………………………………………..………………………..………
………………………………………………………………………………………………………………..………………………..………
………………………………………………………………………………………………………………..………………………..………
………………………………………………………………………………………………………………..………………………..………
………………………………………………………………………………………………………………..………………………..………
75
Text 1
Vocabulary
appropriate (v.) right or suited for some
purpose or situation
For example: We should learn to express our
feelings in appropriate ways.
anxiety (n.) nervousness about
what might happen
For example: He's been feeling a lot of anxiety
about/over his new job.
counseling (n.) advice and support that is
given to people to help them deal
with problems, make important
decisions, etc.
For example: The college offers career
counseling.
cancer (n.) a serious disease caused by
cells that are not normal and
that can spread to one or many
parts of the body
For example: Eating certain foods may help
reduce the risk of cancer.
76
Disrupt (v.) doing something to be
unable to continue in
the normal way
For example: The weather disrupted our
travel plans.
fear (n.) a feeling of being afraid
For example: she was in fear for her life.
physical (adj.) about the body of a person
instead of the mind
For example: The program is designed to address both
physical and emotional health.
symptom (n.) a change in the body
or mind which tells that a
disease is present
For example: symptoms of heart disea
77
Text 2
Structure
Modal Verbs
List of modal verbs
Here is a list of modal verbs:
can, could, may, might, will, would, shall, should, must
S + can, could, may, might, will, would, shall, should, must + V1 + O
Use of modal verbs:
Modal verbs are used to express functions such as:
- Permission - Ability
- Obligation - Prohibition
- Lack of necessity - Advice
- Possibility - probability
Examples of modal verbs
Here is a list of modals with examples:
Modal Verb Expressing Example
must
Strong
obligation
You must stop when the traffic lights turn red.
logical
conclusion /
Certainty
He must be very tired. He's been working all day
long.
must not prohibition You must not smoke in the hospital.
can
ability I can swim.
permission Can I use your phone please?
78
possibility They can be triggered by physical stress such as
an illness, or by emotional stress
such as the loss of a loved one.
could
ability in the
past
When I was younger I could run fast.
polite
permission
Excuse me, could I just say something?
possibility It could rain tomorrow!
may
permission May I use your phone please?
possibility,
probability
They may be positive or negative
might
polite
permission
Might I suggest an idea?
possibility,
probability
They might occur because you have a long-term
health problem, such as diabetes or cancer.
Sometimes they start without a clear reason.
should/ought
to
50 % obligation I should / ought to see a doctor. I have a terrible
headache.
advice We should learn to express our feelings in
appropriate ways.
logical
conclusion
He should / ought to be very tired. He's been
working all day long.
79
Emotional health problems are caused by changes in brain
chemicals. Emotional symptoms include anger, anxiety, excitement,
fear, happiness, joy and sadness, and so on. They may be positive or
negative for both of physical stress such as an illness, and emotional
stress such as the loss of a loved one. They might occur because you
have a long-term health problem, such as migraines or cancer.
Sometimes they start without a clear reason.
What should we do? To deal with our emotions, here are
some suggestions.
- We should get enough rest. To have good mental
and emotional health, it’s important to get enough sleep. Most
people need seven to eight hours of sleep each night.
- We should learn to express our feelings in
appropriate ways. Keeping feelings of sadness or anger inside takes
extra energy. It can also cause problems in our relationships and at
work or school.
- We should take care of our physical health. Our
physical health can affect our emotional health. Take care of our
body by exercising regularly, eating healthy meals and getting enough
sleep. Don't take drugs or alcohol.
If these feelings last for a long time or begin to disrupt your
life, treatment such as counseling or medicines can help get things
back to normal.
Text 3
Emotional Problems
80
Strategic competence
Circumlocution
Circumlocution is the use of an unnecessarily large number of words to
express an idea.
For examples;
cigarette
She is, uh, smoking something. I don’t know what its name is. That’s uh,
Persian, and we use in Turkey, a lot of.
hair dryer
It is, uh, the thing that makes the hair hot. You know, when you clean the hair
and then after that makes the hair hot when the hair has water. It’s, uh,
it uses electric to make the hair hot. Is not in the room and I want to use it.
81
Task cycle 1
Did you read about …?
Direction: Make a group of three. Read about Text 3 “Emotional Problems”. Then,
present in front of the class by using the structure “Modal verbs”.
Guideline for presenting
Emotional health problems are caused by……………………………………………
Emotional symptoms include…………………………………………………………………
Physical and emotional stresses such as………..……………………………………..
They might occur…………………………………………..…………………………………………
What should we do?
We should…
We should…
We should…
82
Here are some phrases and
expressions for making suggestions or
advice in English.
I think we should . . .
I don't think we should . . .
Why don't we. . .
Task cycle 2
Pyramid discussion
Direction: 1. Think about how to solve the problem that given by teacher and use the
structures “Modal verbs” that have studied before.
2. Then get in pair, find the way to solve the problem together.
3. Each pair get into a group of four, find the way to solve the problem
together.
4. Each group get into a group of eight, find the way to solve the problem
together.
5. And everyone in the class, find the way to solve the problem together.
Issue: What are the ways to deal with your
emotions if you get stressed, feel worried
about something, and feel like you're
getting sick?
83
แบบประเมินความถูกต้องและความคล่องแคล่วของทักษะการพูด
(Task Cycle 1: The onion), (Task Cycle 2: Pyramid Discussion)
ลาดับ
ที่
ชื่อ-สกุล ความถูกต้อง
(4)
ความ
คล่องแคล่ว
(4)
คะแนน
รวม
(8)
4 3 2 1 4 3 2 1
(ลงชื่อ)........................................................ผู้ประเมิน
(............................................................)
วันที่ ........ เดือน ........................... พ.ศ. .................
84
เกณฑ์การประเมินความถูกต้องและความคล่องแคล่วของทักษะการพูด
(Task Cycle 1: The onion), (Task Cycle 2: Pyramid Discussion)
ระดับคะแนน
ประเด็น
การประเมิน
4 3 2 1
ความถูกต้อง ออกเสียงคาศัพท์
และประโยคได้
ถูกต้องตาม
หลักการออกเสียง
ออกสียงเน้นหนัก
ในคา/ประโยค
อย่างสมบูรณ์
ออกเสียง
คาศัพท์และ
ประโยคได้ตาม
หลักการออก
เสียง มีเสียง
เน้นหนักในคา/
ประโยค เป็น
ส่วนใหญ่
ออกเสียง
คาศัพท์และ
ประโยคได้
ถูกต้องเป็นส่วน
ใหญ่ ขาดการ
ออกเสียง
เน้นหนัก
ออกสียงคา/
ประโยคไม่
ถูกต้อง ทาให้
สื่อสารไม่ได้
ความ
คล่องแคล่ว
พูดต่อเนื่อง ไม่
ติดขัด พูดชัดเจน
ทาให้สื่อสารได้
พูดตะกุกตะกัก
บ้าง แต่ยังพอ
สื่อสารได้
พูดเป็นคาๆ
หยุดเป็นช่วงๆ
ทาให้สื่อสารได้
ไม่ชัดเจน
พูดได้บางคา ทา
ให้สื่อ
ความหมาย
ไม่ได้
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
8 ดีมาก
6-7 ดี
4-5 พอใช้
3-4 ควรปรับปรุง
1-2 ควรปรับปรุงมาก

Mais conteúdo relacionado

Mais procurados

แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tblแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ TblWanida Keawprompakdee
 
แผนการสอน ป3 our food
แผนการสอน ป3 our food แผนการสอน ป3 our food
แผนการสอน ป3 our food Nim Kotarak
 
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง Animals
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง Animals แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง Animals
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง Animals Kartinee
 
Communicative Language Teaching in India
Communicative Language Teaching in India Communicative Language Teaching in India
Communicative Language Teaching in India Hassan Mahamud
 
ตัวชี้วัด ม.๑ ม.๒ ม.๓
ตัวชี้วัด ม.๑ ม.๒ ม.๓ตัวชี้วัด ม.๑ ม.๒ ม.๓
ตัวชี้วัด ม.๑ ม.๒ ม.๓Mameaw Mameaw
 
คม Smile ป.1_57_unit1
คม Smile ป.1_57_unit1คม Smile ป.1_57_unit1
คม Smile ป.1_57_unit1Prawly Jantakam
 
แบบฝึกเขียน Practice Writing Occupation
แบบฝึกเขียน  Practice Writing  Occupationแบบฝึกเขียน  Practice Writing  Occupation
แบบฝึกเขียน Practice Writing Occupationjomthab
 
Assessing reading(1)
Assessing reading(1)Assessing reading(1)
Assessing reading(1)Al Aditiya
 
the principles of teaching speaking
the principles of teaching speakingthe principles of teaching speaking
the principles of teaching speakingRead Wan
 
แผน 1 the curious boy and the fish
แผน 1 the curious boy and the fishแผน 1 the curious boy and the fish
แผน 1 the curious boy and the fishTeacher Sophonnawit
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 phonics my a b c
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 phonics my a b cแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 phonics my a b c
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 phonics my a b cpantiluck
 
วิจัย การพัฒนาความสามารถในการจดจำคำศัพท์ภาษาอังกฤษโดยใช้เกมออนไลน์
วิจัย การพัฒนาความสามารถในการจดจำคำศัพท์ภาษาอังกฤษโดยใช้เกมออนไลน์วิจัย การพัฒนาความสามารถในการจดจำคำศัพท์ภาษาอังกฤษโดยใช้เกมออนไลน์
วิจัย การพัฒนาความสามารถในการจดจำคำศัพท์ภาษาอังกฤษโดยใช้เกมออนไลน์Areeya Hongsuwan
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 phonics a and e sound
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 phonics a and e soundแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 phonics a and e sound
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 phonics a and e soundpantiluck
 
บันทึกการเยี่ยมชมนวัตกรรม
บันทึกการเยี่ยมชมนวัตกรรมบันทึกการเยี่ยมชมนวัตกรรม
บันทึกการเยี่ยมชมนวัตกรรมJirathorn Buenglee
 
แบบฝึกเขียน Clothes
แบบฝึกเขียน  Clothesแบบฝึกเขียน  Clothes
แบบฝึกเขียน Clothesjomthab
 

Mais procurados (20)

แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tblแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
 
แผนการสอน ป3 our food
แผนการสอน ป3 our food แผนการสอน ป3 our food
แผนการสอน ป3 our food
 
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง Animals
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง Animals แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง Animals
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง Animals
 
Communicative Language Teaching in India
Communicative Language Teaching in India Communicative Language Teaching in India
Communicative Language Teaching in India
 
ตัวชี้วัด ม.๑ ม.๒ ม.๓
ตัวชี้วัด ม.๑ ม.๒ ม.๓ตัวชี้วัด ม.๑ ม.๒ ม.๓
ตัวชี้วัด ม.๑ ม.๒ ม.๓
 
คม Smile ป.1_57_unit1
คม Smile ป.1_57_unit1คม Smile ป.1_57_unit1
คม Smile ป.1_57_unit1
 
PPP Model
PPP ModelPPP Model
PPP Model
 
แบบฝึกเขียน Practice Writing Occupation
แบบฝึกเขียน  Practice Writing  Occupationแบบฝึกเขียน  Practice Writing  Occupation
แบบฝึกเขียน Practice Writing Occupation
 
1276933222 morpheme
1276933222 morpheme1276933222 morpheme
1276933222 morpheme
 
Assessing reading(1)
Assessing reading(1)Assessing reading(1)
Assessing reading(1)
 
the principles of teaching speaking
the principles of teaching speakingthe principles of teaching speaking
the principles of teaching speaking
 
Lesson plan reading 16072013
Lesson plan reading 16072013Lesson plan reading 16072013
Lesson plan reading 16072013
 
How to teach grammar
How to teach grammarHow to teach grammar
How to teach grammar
 
แผน 1 the curious boy and the fish
แผน 1 the curious boy and the fishแผน 1 the curious boy and the fish
แผน 1 the curious boy and the fish
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 phonics my a b c
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 phonics my a b cแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 phonics my a b c
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 phonics my a b c
 
วิจัย การพัฒนาความสามารถในการจดจำคำศัพท์ภาษาอังกฤษโดยใช้เกมออนไลน์
วิจัย การพัฒนาความสามารถในการจดจำคำศัพท์ภาษาอังกฤษโดยใช้เกมออนไลน์วิจัย การพัฒนาความสามารถในการจดจำคำศัพท์ภาษาอังกฤษโดยใช้เกมออนไลน์
วิจัย การพัฒนาความสามารถในการจดจำคำศัพท์ภาษาอังกฤษโดยใช้เกมออนไลน์
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 phonics a and e sound
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 phonics a and e soundแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 phonics a and e sound
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 phonics a and e sound
 
บันทึกการเยี่ยมชมนวัตกรรม
บันทึกการเยี่ยมชมนวัตกรรมบันทึกการเยี่ยมชมนวัตกรรม
บันทึกการเยี่ยมชมนวัตกรรม
 
แบบฝึกเขียน Clothes
แบบฝึกเขียน  Clothesแบบฝึกเขียน  Clothes
แบบฝึกเขียน Clothes
 
แผนการสอนรายวิชา English for information
แผนการสอนรายวิชา English for informationแผนการสอนรายวิชา English for information
แผนการสอนรายวิชา English for information
 

Semelhante a Speaking plan

Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson planAiwilovekao
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ callแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ callWanida Keawprompakdee
 
B slim จะทำ call
B slim  จะทำ callB slim  จะทำ call
B slim จะทำ callAiwilovekao
 
B slim ครั้งที่ 3
B slim ครั้งที่ 3B slim ครั้งที่ 3
B slim ครั้งที่ 3Pianolittlegirl
 
B-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson PlanB-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson PlanSilence Aholic
 
Writing lesson plan
Writing lesson planWriting lesson plan
Writing lesson planBelinda Bow
 
Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)Areeya Hongsuwan
 
แผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfแผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfBelinda Bow
 
แผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfแผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfBelinda Bow
 
ครูผู้ช่วย ภารกิจ
ครูผู้ช่วย ภารกิจครูผู้ช่วย ภารกิจ
ครูผู้ช่วย ภารกิจShe's Kukkik Kanokporn
 
ภารกิจครูผู้ช่วย
ภารกิจครูผู้ช่วยภารกิจครูผู้ช่วย
ภารกิจครูผู้ช่วยArm Watcharin
 
แผน Eng m.3
แผน Eng m.3แผน Eng m.3
แผน Eng m.3Milmilk
 
ภารกิจระดับครูผู้ช่วย
ภารกิจระดับครูผู้ช่วยภารกิจระดับครูผู้ช่วย
ภารกิจระดับครูผู้ช่วยNetchanOk Maneechai
 

Semelhante a Speaking plan (20)

Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson plan
 
B slim
B slim B slim
B slim
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ callแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
 
B slim จะทำ call
B slim  จะทำ callB slim  จะทำ call
B slim จะทำ call
 
B slim ครั้งที่ 3
B slim ครั้งที่ 3B slim ครั้งที่ 3
B slim ครั้งที่ 3
 
แผน B slim
แผน B slimแผน B slim
แผน B slim
 
Listening
ListeningListening
Listening
 
B slim from PAD
B slim from PADB slim from PAD
B slim from PAD
 
Speaking Lesson Plan by ETM
Speaking Lesson Plan by ETMSpeaking Lesson Plan by ETM
Speaking Lesson Plan by ETM
 
B-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson PlanB-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson Plan
 
Writing lesson plan
Writing lesson planWriting lesson plan
Writing lesson plan
 
Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)
 
แผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfแผนB slim.pdf
แผนB slim.pdf
 
แผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfแผนB slim.pdf
แผนB slim.pdf
 
ครูผู้ช่วย ภารกิจ
ครูผู้ช่วย ภารกิจครูผู้ช่วย ภารกิจ
ครูผู้ช่วย ภารกิจ
 
Tbl
TblTbl
Tbl
 
Ppp+มิ้น+..
Ppp+มิ้น+..Ppp+มิ้น+..
Ppp+มิ้น+..
 
ภารกิจครูผู้ช่วย
ภารกิจครูผู้ช่วยภารกิจครูผู้ช่วย
ภารกิจครูผู้ช่วย
 
แผน Eng m.3
แผน Eng m.3แผน Eng m.3
แผน Eng m.3
 
ภารกิจระดับครูผู้ช่วย
ภารกิจระดับครูผู้ช่วยภารกิจระดับครูผู้ช่วย
ภารกิจระดับครูผู้ช่วย
 

Mais de Meow Gochkorn (15)

Clil pillar1 task1
Clil pillar1 task1Clil pillar1 task1
Clil pillar1 task1
 
Clil pillar3 task3
Clil pillar3 task3Clil pillar3 task3
Clil pillar3 task3
 
Clil pillar1 task1
Clil pillar1 task1Clil pillar1 task1
Clil pillar1 task1
 
Cbi writing
Cbi writingCbi writing
Cbi writing
 
Cbi speaking
Cbi speakingCbi speaking
Cbi speaking
 
Cbi reading
Cbi readingCbi reading
Cbi reading
 
Cbi listening
Cbi listeningCbi listening
Cbi listening
 
B slim
B slimB slim
B slim
 
Writing Plan
Writing PlanWriting Plan
Writing Plan
 
Reading plan
Reading planReading plan
Reading plan
 
Listennig plan
Listennig planListennig plan
Listennig plan
 
CLIL
CLILCLIL
CLIL
 
CBI
CBICBI
CBI
 
CALL
CALLCALL
CALL
 
B slim
B slimB slim
B slim
 

Speaking plan

  • 1. 68 แผนการจัดการเรียนรู้การใช้ภาระงานที่มุ่งเน้นโครงสร้างไวยากรณ์ เพื่อพัฒนาความคล่องแคล่วและความถูกต้องในทักษะการพูดภาษาอังกฤษ กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ มัธยมศึกษาปีที่ 3 Unit: Health Topic: Emotional Causes สอนวันที่.............เดือน......................................พ.ศ.2558 กลุ่มเรียนที่ 1 วันอังคาร 10.30-13.00 น. ศษ. 106 1. นางสาวกชกร ดงเทียมสี 55010513005 2. นายรุ่งเพชร เพชรชรินพันธ์ 55010513031 3. นางสาวศุภลักษณ์ พูนนอก 55010513034 4. นายพีรพงษ์ ศรีสุรักษ์ 55010513054 นิสิตชั้นปีที่ 4 สาขาภาษาอังกฤษ รหัสวิชาเอก EN ระบบปกติ
  • 2. 69 แผนการจัดการเรียนรู้การใช้ภาระงานที่มุ่งเน้นโครงสร้างไวยากรณ์ เพื่อพัฒนาความคล่องแคล่วและความถูกต้องในทักษะการพูดภาษาอังกฤษ กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ มัธยมศึกษาปีที่ 3 Unit: Health Topic: Emotional Causes สอนวันที่.............เดือน......................................พ.ศ.2558 1. จุดประสงค์ 1. พูดอธิบายโดยใช้โครงสร้างไวยากรณ์ Modal verbs เกี่ยวกับหัวข้อปัญหาทางอารมณ์ได้ อย่างเหมาะสม คล่องแคล่วและถูกต้อง (Task Cycle 1: Did you read about?..., การสอนพูด ภาษาอังกฤษ, p.54) (Strategic competence – circumlocution, การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p.12) 2. พูดอธิบายและแสดงความคิดเห็น โดยใช้โครงสร้างไวยากรณ์ Modal verbs เกี่ยวกับ แนวทางการแก้ปัญหาทางอารมณ์ที่กาหนดให้ได้อย่างเหมาะสม คล่องแคล่วและถูกต้อง (Task Cycle 2: Pyramid Discussion, การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p. 60) (Strategic competence – circumlocution, การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p.12) 2. ตัวชี้วัด ต 1.1.2.2/ม.3 ใช้คาขอร้อง ให้คาแนะนา คาชี้แจง และคาอธิบายอย่างเหมาะสม (Task Cycle 1: Did you read about?..., การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p.54) (Strategic competence – circumlocution, การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p.12) ต 1.1.2.5/ม.3 พูดและเขียนบรรยายความรู้สึก และความคิดเห็นของตนเองเกี่ยวกับเรื่องต่างๆ กิจกรรมประสบการณ์และข่าว/เหตุการณ์ พร้อมทั้งให้เหตุผลประกอบอย่างเหมาะสม (Task Cycle 2: Pyramid Discussion, การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p. 60) (Strategic competence – circumlocution, การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p.12) ต 2.2.1.1/ม.3 เลือกใช้ภาษา น้าเสียง และกิริยาท่าทางเหมาะกับบุคคลและโอกาสตามมารยาทสังคม และวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา (Task Cycle 1: Did you read about?..., การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p.54) (Strategic competence – circumlocution, การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p.12) (Task Cycle 2: Pyramid Discussion, การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p. 60) (Strategic competence – circumlocution, การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p.12)
  • 3. 70 ต 4.4.1.1/ม.3 ใช้ภาษาสื่อสารในสถานการณ์จริง/สถานการณ์จาลองที่เกิดขึ้นในห้องเรียน สถานศึกษา ชุมชน และสังคม (Task Cycle 1: Did you read about?..., การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p.54) (Strategic competence – circumlocution, การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p.12) (Task Cycle 2: Pyramid Discussion, การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p. 60) (Strategic competence – circumlocution, การสอนพูดภาษาอังกฤษ, p.12) 3. เนื้อหา Vocabulary: appropriate, anxiety, counseling, disrupt, cancer, fear, physical, symptom Structure: Modal Verbs S + can, could, may, might, will, would, shall, should, must + V1 + O 4. กลวิธีสื่อสาร (strategic competence) การใช้คาอธิบายอ้อมค้อม (circumlocution) 5. สื่อการเรียนรู้ 4.1) Video นาเข้าสู่บทเรียน 4.2) Text 1,2,3 4.3) Power point โครงสร้างไวยากรณ์ 4.4) ใบกิจกรรม Did you read about?... 4.5) ใบกิจกรรม Pyramid Discussion 4.6) Power point Language focus
  • 4. 71 6. กิจกรรมการเรียนรู้ Teacher Student Pre-Task 1. ครูกล่าวทักทาย 2. ครูเปิด video เกี่ยวกับปัญหาทางอารมณ์ใน ชีวิตประจาวันเพื่อนาเข้าสู่บทเรียน 3. ครูถามคาถามเพื่อทดสอบความเข้าใจ 2 คาถาม เช่น - What is the video about? - What should we do? 4. ครูแจก Text 1 จากนั้นครูอธิบายคาศัพท์ เกี่ยวกับProblem ใน power point และให้ นักเรียนอ่านออกเสียงตาม 5. ครูแจก Text 2 จากนั้นครูอธิบายเรื่องการใช้ Modal verbs เช่น They may be positive or negative. We should learn to express our feelings in appropriate ways. 6. ครูฝึกให้นักเรียนแต่งประโยคจากโครงสร้างที่ สอน เพื่อตรวจสอบความเข้าใจนักเรียน 7. ครูแจก Text 3 เรื่อง Emotional problems ให้นักเรียนจากนั้นครูเปิด audio sound เรื่อง Emotional problems ให้นักเรียนฟัง 2 รอบ 8. ครูให้นักเรียนอ่านออกเสียงตาม audio sound ทีละประโยค 9. ครูถามคาถามเกี่ยวกับเรื่อง Emotional problem เพื่อทดสอบความเข้าใจของนักเรียน 3 คาถาม เช่น - What is the cause of emotional problems? - What should we do to deal with Emotional problems? 1. นักเรียนกล่าวทักทาย 2. นักเรียนดู video นาเข้าสู่บทเรียน 3. นักเรียนตอบคาถาม เช่น - The video is about emotional problems. - We should relax. 4. นักเรียนเรียนรู้คาศัพท์จาก power point และออกเสียงตาม 5. นักเรียนฟังครูอธิบายเกี่ยวกับการใช้ Should have, must have และทาความ เข้าใจ 6. นักเรียนฝึกแต่งประโยค should , may 7. นักเรียนรับ Text 3 และฟังเรื่อง Emotional problems 2 รอบ 8. นักเรียนอ่านออกเสียงตาม audio sound ทีละประโยค 9. นักเรียนตอบคาถามเกี่ยวกับ Text 3 - Emotional health problems are caused by changes in brain chemicals. - We should learn to express our feelings in appropriate ways.
  • 5. 72 - What are the symptoms of emotional problems? 10.ครูแจกใบความรู้การใช้กลวิธี Strategic competence: circumlocution การอธิบายอ้อม ค้อม เพื่อพูดอธิบายคาศัพท์ ในกรณีที่นักเรียนไม่รู้ คาศัพท์ หรือ จาศัพท์ไม่ได้ - ครูยกตัวอย่างให้นักเรียนดู - ครูให้นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่าง Task Cycle Task Cycle 1: Did you read about?... 1. ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรมให้นักเรียนฟัง - ครูแจกใบกิจกรรม Did you read about?... ให้ นักเรียน - ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 3 คน - ครูให้นักเรียนอ่านข้อมูล text 3 “Emotional problems” - ครูให้นักเรียนเตรียมตัวก่อนพูด โดยมี Guideline for presenting ให้ในใบกิจกรรม Did you read about?... - ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มนาเสนอหน้าชั้นเรียน - ครูแนะนาการใช้กลวิธี circumlocution ในการ ทาภาระงานเมื่อนักเรียนไม่รู้คาศัพท์ประกอบการ อธิบาย 2. ครูให้นักเรียนทากิจกรรมกลุ่มละ 5 นาที 3. ครูสังเกตและประเมินผล Task Cycle 2: Pyramid discussion 1. ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรมให้นักเรียนฟัง - ครูแจกใบกิจกรรม Pyramid discussion ให้ นักเรียน - They are anger, anxiety, excitement, fear, happiness, joy and sadness, and so on. 10. นักเรียนเรียนรู้การใช้กลวิธี Strategic competence: circumlocution การ อธิบายอ้อมค้อม เพื่อพูดอธิบายคาศัพท์ ในกรณีที่นักเรียนไม่รู้คาศัพท์ หรือ จาศัพท์ ไม่ได้ - นักเรียนฟังการยกตัวอย่างจากครู - นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่าง 1. นักเรียนฟังครูอธิบายขั้นตอนการทา กิจกรรม - นักเรียนรับใบกิจกรรม Did you read about?... - นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 3 คน - นักเรียนอ่านข้อมูล text 3 “Emotional problems” - นักเรียนเตรียมตัวก่อนพูด โดยใช้ Guideline for presenting ในใบกิจกรรม Did you read about?... - นักเรียนแต่ละกลุ่มนาเสนอหน้าชั้นเรียน - นักเรียนเรียนรู้การใช้กลวิธี circumlocution ในการทาภาระงานเมื่อ นักเรียนไม่รู้คาศัพท์ประกอบการอธิบาย 2. นักเรียนทากิจกรรมกลุ่มละ 5 นาที 1. นักเรียนฟังครูอธิบายขั้นตอนการทา กิจกรรม - นักเรียนรับใบกิจกรรม Pyramid discussion
  • 6. 73 - ครูให้นักเรียนให้นักเรียนคิดแนวทางการแก้ไข ปัญหาจากประเด็นปัญหาที่กาหนดให้ โดยใช้ โครงสร้างไวยากรณ์ modal verbs - ครูให้นักเรียนจับคู่กัน เพื่อคิดหาวิธีแก้ปัญหา ร่วมกัน - ครูให้นักเรียนรวมกันเป็น 2 คู่ เป็น 4 คน เพื่อ คิดหาวิธีแก้ปัญหาร่วมกัน - ครูให้นักเรียนรวมกลุ่ม 4 คน รวม 2 กลุ่มเป็น 8 คน เพื่อคิดหาวิธีแก้ปัญหาร่วมกัน - ครูให้นักเรียนรวมกันทั้งหมดเพื่อคิดแก้ปัญหา ร่วมกัน - ครูแนะนาการใช้กลวิธี circumlocution ในการ ทาภาระงานเมื่อนักเรียนไม่รู้คาศัพท์ประกอบการ อธิบาย 2. ครูให้นักเรียนดาเนินกิจกรรม 3. ครูสังเกตและประเมินผล (Language Focus) Structure: Modal verbs 1. ครูทบทวนการใช้ Modal verbs ให้นักเรียนฟัง 2. ครูให้นักเรียนหา Modal verbs โดยวงกลมคา ที่เป็น Modal verbs ใน Text 3 ที่เรียนได้มาแล้ว 3. ครูเฉลยคาตอบคาที่เป็น Modal verbs ใน Text 3 ที่เรียนได้มาแล้ว บน power point 4. ครูให้แต่ละคนแต่งประโยคโดยใช้ Modal verbs ใน Text 3 ที่เรียนได้มาแล้ว คนละ 1 ประโยค 5. ครูสุ่มให้นักเรียนยืนขึ้นและพูดประโยคที่ได้แต่ง ไว้ 6. ครูสรุปกฎโครงสร้างไวยากรณ์ที่ได้สอนร่วมกับ นักเรียนและถามคาถามเพื่อตรวจสอบความเข้าใจ 7. ครูสังเกตและประเมินผล - นักเรียนคิดแนวทางการแก้ไขปัญหาจาก ประเด็นปัญหาที่กาหนดให้ โดยใช้ โครงสร้างไวยากรณ์ modal verbs - นักเรียนจับคู่กัน เพื่อคิดหาวิธีแก้ปัญหา ร่วมกัน - นักเรียนรวมกันเป็น 2 คู่ เป็น 4 คน เพื่อ คิดหาวิธีแก้ปัญหาร่วมกัน - นักเรียนรวมกลุ่ม 4 คน รวม 2 กลุ่มเป็น 8 คน เพื่อคิดหาวิธีแก้ปัญหาร่วมกัน - ครูให้นักเรียนรวมกันทั้งหมดเพื่อคิด แก้ปัญหาร่วมกัน - นักเรียนเรียนรู้การใช้กลวิธี circumlocution ในการทาภาระงานเมื่อ นักเรียนไม่รู้คาศัพท์ประกอบการอธิบาย 2. นักเรียนดาเนินกิจกรรม 1. นักเรียนทบทวนการใช้ Modal verbs 2. นักเรียนหา Modal verbs โดยวงกลม คาที่เป็น Modal verbs ใน Text 3 ที่ เรียนได้มาแล้ว 3. นักเรียนเฉลยคาตอบคาที่เป็น Modal verbs ใน Text 3 ที่เรียนได้มาแล้ว บน power point 4. นักเรียนแต่งประโยคโดยใช้ Modal verbs ใน Text 3 ที่เรียนได้มาแล้ว คนละ 1 ประโยค 5. นักเรียนยืนขึ้นและพูดประโยคที่ได้แต่ง ไว้ 6. นักเรียนสรุปกฎโครงสร้างไวยากรณ์ที่ ได้เรียนร่วมกับครูและตอบคาถาม
  • 7. 74 6. การวัดผลและประเมินผล กิจกรรมที่จะประเมิน วิธีการประเมิน เครื่องมือประเมิน 1. Task cycle 1 2. Task cycle 2 ตรวจให้คะแนนตาม แบบประเมิน ตรวจให้คะแนนตาม แบบประเมิน แบบประเมินความถูกต้องและ ความคล่องแคล่วของทักษะการพูด แบบประเมินความถูกต้องและ ความคล่องแคล่วของทักษะการพูด 7. กิจกรรมเสนอแนะ ………………………………………………………………………………………………………………..………………………..……… ………………………………………………………………………………………………………………..………………………..……… ………………………………………………………………………………………………………………..………………………..……… ………………………………………………………………………………………………………………..………………………..……… ………………………………………………………………………………………………………………..………………………..……… ………………………………………………………………………………………………………………..………………………..………
  • 8. 75 Text 1 Vocabulary appropriate (v.) right or suited for some purpose or situation For example: We should learn to express our feelings in appropriate ways. anxiety (n.) nervousness about what might happen For example: He's been feeling a lot of anxiety about/over his new job. counseling (n.) advice and support that is given to people to help them deal with problems, make important decisions, etc. For example: The college offers career counseling. cancer (n.) a serious disease caused by cells that are not normal and that can spread to one or many parts of the body For example: Eating certain foods may help reduce the risk of cancer.
  • 9. 76 Disrupt (v.) doing something to be unable to continue in the normal way For example: The weather disrupted our travel plans. fear (n.) a feeling of being afraid For example: she was in fear for her life. physical (adj.) about the body of a person instead of the mind For example: The program is designed to address both physical and emotional health. symptom (n.) a change in the body or mind which tells that a disease is present For example: symptoms of heart disea
  • 10. 77 Text 2 Structure Modal Verbs List of modal verbs Here is a list of modal verbs: can, could, may, might, will, would, shall, should, must S + can, could, may, might, will, would, shall, should, must + V1 + O Use of modal verbs: Modal verbs are used to express functions such as: - Permission - Ability - Obligation - Prohibition - Lack of necessity - Advice - Possibility - probability Examples of modal verbs Here is a list of modals with examples: Modal Verb Expressing Example must Strong obligation You must stop when the traffic lights turn red. logical conclusion / Certainty He must be very tired. He's been working all day long. must not prohibition You must not smoke in the hospital. can ability I can swim. permission Can I use your phone please?
  • 11. 78 possibility They can be triggered by physical stress such as an illness, or by emotional stress such as the loss of a loved one. could ability in the past When I was younger I could run fast. polite permission Excuse me, could I just say something? possibility It could rain tomorrow! may permission May I use your phone please? possibility, probability They may be positive or negative might polite permission Might I suggest an idea? possibility, probability They might occur because you have a long-term health problem, such as diabetes or cancer. Sometimes they start without a clear reason. should/ought to 50 % obligation I should / ought to see a doctor. I have a terrible headache. advice We should learn to express our feelings in appropriate ways. logical conclusion He should / ought to be very tired. He's been working all day long.
  • 12. 79 Emotional health problems are caused by changes in brain chemicals. Emotional symptoms include anger, anxiety, excitement, fear, happiness, joy and sadness, and so on. They may be positive or negative for both of physical stress such as an illness, and emotional stress such as the loss of a loved one. They might occur because you have a long-term health problem, such as migraines or cancer. Sometimes they start without a clear reason. What should we do? To deal with our emotions, here are some suggestions. - We should get enough rest. To have good mental and emotional health, it’s important to get enough sleep. Most people need seven to eight hours of sleep each night. - We should learn to express our feelings in appropriate ways. Keeping feelings of sadness or anger inside takes extra energy. It can also cause problems in our relationships and at work or school. - We should take care of our physical health. Our physical health can affect our emotional health. Take care of our body by exercising regularly, eating healthy meals and getting enough sleep. Don't take drugs or alcohol. If these feelings last for a long time or begin to disrupt your life, treatment such as counseling or medicines can help get things back to normal. Text 3 Emotional Problems
  • 13. 80 Strategic competence Circumlocution Circumlocution is the use of an unnecessarily large number of words to express an idea. For examples; cigarette She is, uh, smoking something. I don’t know what its name is. That’s uh, Persian, and we use in Turkey, a lot of. hair dryer It is, uh, the thing that makes the hair hot. You know, when you clean the hair and then after that makes the hair hot when the hair has water. It’s, uh, it uses electric to make the hair hot. Is not in the room and I want to use it.
  • 14. 81 Task cycle 1 Did you read about …? Direction: Make a group of three. Read about Text 3 “Emotional Problems”. Then, present in front of the class by using the structure “Modal verbs”. Guideline for presenting Emotional health problems are caused by…………………………………………… Emotional symptoms include………………………………………………………………… Physical and emotional stresses such as………..…………………………………….. They might occur…………………………………………..………………………………………… What should we do? We should… We should… We should…
  • 15. 82 Here are some phrases and expressions for making suggestions or advice in English. I think we should . . . I don't think we should . . . Why don't we. . . Task cycle 2 Pyramid discussion Direction: 1. Think about how to solve the problem that given by teacher and use the structures “Modal verbs” that have studied before. 2. Then get in pair, find the way to solve the problem together. 3. Each pair get into a group of four, find the way to solve the problem together. 4. Each group get into a group of eight, find the way to solve the problem together. 5. And everyone in the class, find the way to solve the problem together. Issue: What are the ways to deal with your emotions if you get stressed, feel worried about something, and feel like you're getting sick?
  • 16. 83 แบบประเมินความถูกต้องและความคล่องแคล่วของทักษะการพูด (Task Cycle 1: The onion), (Task Cycle 2: Pyramid Discussion) ลาดับ ที่ ชื่อ-สกุล ความถูกต้อง (4) ความ คล่องแคล่ว (4) คะแนน รวม (8) 4 3 2 1 4 3 2 1 (ลงชื่อ)........................................................ผู้ประเมิน (............................................................) วันที่ ........ เดือน ........................... พ.ศ. .................
  • 17. 84 เกณฑ์การประเมินความถูกต้องและความคล่องแคล่วของทักษะการพูด (Task Cycle 1: The onion), (Task Cycle 2: Pyramid Discussion) ระดับคะแนน ประเด็น การประเมิน 4 3 2 1 ความถูกต้อง ออกเสียงคาศัพท์ และประโยคได้ ถูกต้องตาม หลักการออกเสียง ออกสียงเน้นหนัก ในคา/ประโยค อย่างสมบูรณ์ ออกเสียง คาศัพท์และ ประโยคได้ตาม หลักการออก เสียง มีเสียง เน้นหนักในคา/ ประโยค เป็น ส่วนใหญ่ ออกเสียง คาศัพท์และ ประโยคได้ ถูกต้องเป็นส่วน ใหญ่ ขาดการ ออกเสียง เน้นหนัก ออกสียงคา/ ประโยคไม่ ถูกต้อง ทาให้ สื่อสารไม่ได้ ความ คล่องแคล่ว พูดต่อเนื่อง ไม่ ติดขัด พูดชัดเจน ทาให้สื่อสารได้ พูดตะกุกตะกัก บ้าง แต่ยังพอ สื่อสารได้ พูดเป็นคาๆ หยุดเป็นช่วงๆ ทาให้สื่อสารได้ ไม่ชัดเจน พูดได้บางคา ทา ให้สื่อ ความหมาย ไม่ได้ เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 8 ดีมาก 6-7 ดี 4-5 พอใช้ 3-4 ควรปรับปรุง 1-2 ควรปรับปรุงมาก