Grade 7 - KOLONIYALISMO AT IMPERYALISMO SA SILANGANG ASYA.pptx
Asya DLL quarter 3 week 1 sy 18 19
1. DAILY LESSON LOG
Sa ARALING PANLIPUNAN
AY 2018-2019
Paaralan PANGPANG NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang Ika-7 na Baitang
Guro ELSIE M. VENTURA
Asignatur
a
Araling Asyano
Oras Markahan
Ikatlong Markahan,
Linggo 1
PETSA:
(Araw)
I. LAYUNIN Naipamamalas ang malalim na pag-unawa at pagpapahalaga sa kamalayan sa heograpiya, kasaysayan, kultura, lipunan, pamahalaan at ekonomiya ng mga bansa sa
rehiyon tungo sa pagbubuo ng pagkakakilanlang Asyano at magkakatuwang na pag-unlad at pagharap sa mga hamon ng Asya.
A . Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon
(ika-16 hanggang ika-20 siglo).
B . Pamantayan sa
Pagganap
Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyunal at
Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo).
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto/ Mga Tiyak na
Layunin (Itala ang LC Code
para sa bawat isa)
AP7TKA-IIIaj-1
• Napahahalagahan ang pagtugon
ng mga Asyano sa mga hamon
ng pagbabago, pag-unlad at
pagpapatuloy sa Timog at
Kanlurang Asya sa
Transisyonal at Makabagong
Panahon (ika-16 hanggang ika-
20 siglo).
AP7TKA-IIIa1.1
• Nasusuri ang mga dahilan at
paraan ng kolonyalismo at
imperyalismo ng mga
Kanluranin sa unang yugto
(ika-16 at ika-17 siglo)
pagdating nila sa Timog at
Kanlurang Asya
Mga tiyak na layunin:
AP7TKA-IIIaj-1
• Napahahalagahan ang pagtugon ng
mga Asyano sa mga hamon ng
pagbabago, pag-unlad at
pagpapatuloy sa Timog at
Kanlurang Asya sa Transisyonal at
Makabagong Panahon (ika-16
hanggang ika-20 siglo).
AP7TKA-IIIa1.1
• Nasusuri ang mga dahilan at
paraan ng kolonyalismo at
imperyalismo ng mga Kanluranin
sa unang yugto (ika-16 at ika-17
siglo) pagdating nila sa Timog at
Kanlurang Asya
Mga tiyak na layunin:
AP7TKA-IIIaj-1
• Napahahalagahan ang pagtugon ng
mga Asyano sa mga hamon ng
pagbabago, pag-unlad at
pagpapatuloy sa Timog at
Kanlurang Asya sa Transisyonal at
Makabagong Panahon (ika-16
hanggang ika-20 siglo).
AP7TKA-IIIa1.2
• Nabibigyang halaga ang papel ng
kolonyalismo at imperyalismo sa
kasaysayan ng Timog at
Kanlurang Asya
Mga tiyak na layunin:
Remediation/Enrichment
Kasanayan:
Mga tiyak na layunin:
VENTURA, ELSIE M. (IKATLONG MARKAHAN) 1
2.
II. NILALAMAN Panahon ng Kolonyalismo at
Imperyalismo sa Timog at
Kanlurang Asya
• Dahilan at Paraan ng
Kolonyalismo at
Imperyalismong Kanluranin sa
Timog at Kanlurang Asya
Panahon ng Kolonyalismo at
Imperyalismo sa Timog at Kanlurang
Asya
• Dahilan at Paraan ng
Kolonyalismo at Imperyalismong
Kanluranin sa Timog at
Kanlurang Asya
Panahon ng Kolonyalismo at
Imperyalismo sa Timog at Kanlurang
Asya
• Papel na ginamapanan ng
Kolonyalismo at Imperyalismong
Kanluranin sa Timog at
Kanlurang Asya
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. Gabay ng Guro sa Pagtuturo
(itala ang pahina)
Araling Asyano (Manwal ng Guro)
pp. .
K to 12 BEC TG, pp ___
K to 12 BEC CG, pp 151-152
Araling Asyano (Manwal ng Guro) pp.
.
K to 12 BEC TG, pp ___
K to 12 BEC CG, pp 151-152
Araling Asyano (Manwal ng Guro) pp.
.
K to 12 BEC TG, pp ___
K to 12 BEC CG, pp 151-152
2. Learner’s Material (itala ang
pahina)
Modyul sa Ekonomiks,
pp 193-221
Modyul sa Ekonomiks,
pp 193-221
Modyul sa Ekonomiks,
pp 193-221
3. Batayang Aklat Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II.
2008. pp.270 - 287
Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II.
2008. pp.270 - 287
Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II.
2008. pp.269-276,278-288
4. Iba pang mga Kagamitan para
sa Learning Resource Portal
B. Iba pang Sanggunian
(Learning Resources)
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral Panimulang Gawain
(Panalangin, Pagbati & Trivia)
Balik-aral
Panimulang Gawain (Panalangin,
Pagbati & Trivia)
Balik-aral
Panimulang Gawain (Panalangin,
Pagbati & Trivia)
Balik-aral
B. Paghahabi sa Layunin Paglalahad ng mga tunguhin at
panuntunan ng aralin
Pagbuo ng mahahalagang
tanong (essential question)
Paglalahad ng mga tunguhin at
panuntunan ng aralin
Pagbuo ng mahahalagang tanong
(essential question)
Paglalahad ng mga tunguhin at
panuntunan ng aralin
Pagbuo ng mahahalagang tanong
(essential question)
C. Pag-uugnay ng mga
Halimbawa
Gawain 1: Hula-Rawan, pp
193-194 ng LM
WORD DRILL (Paglinang ng
Talasalitaan)
VENTURA, ELSIE M. (IKATLONG MARKAHAN) 2
3. Pagsusuri ng mga larawan.
Pagtugon sa mga
pamprosesong katanungan
Paksa: Paunang Kaalaman sa
Kolonyalismo at Imperyalismo
Gawain 2: Imperyo Ko, I-Tapat Mo
sa Rehiyon Ko!, pp 194-195 ng LM
Tutukuyin dito ang iba’t-ibang
imperyo ng sinaunang
kabihasnan. Sa pamamagitan
nito ay malalaman ng mga
mag-aaral ang magiging
kaugnayan nito sa pagbibigay
kahulugan sa PAKSA.
Pagtukoy sa mga inisyal na
kaalaman.
Magiging lunsaran lamang ito
ng aralin.
Pagtukoy sa mga batayang
konsepto (maaaring gawin ang
concept map)
• Kolonyalismo
• Imperyalismo
D. Pagtatalakay sa Konsepto at
Paglinang ng Kasanayan blg 1
Pagsusuri ng teksto: “Unang
Yugto ng Kolonyalismo at
Imperyalismo sa Timog at
Kanlurang Asya.”
Pagtalakay sa kaligirang
kaalaman (background
information) ng mga rehiyon ng
Timog at Kanlurang Asya
Pagtalakay sa mga sumusunod
• Mga pangunahing ruta ng
kalakalan
• Pagkontrol ng mga turkong
Ottoman sa mga
pangunahing ruta ng
VENTURA, ELSIE M. (IKATLONG MARKAHAN) 3
4. kalakalan.
Maaaring maglunsad ng
pangkatang gawain sa
pagtatalakay ng mga piling
paksa
Pagtugon sa mga
pamprosesong katanungan
Mga Dahilan na nagbunsod sa
mga Kanluranin na magtungo
sa Asya (Unang Yugto ng
Kolonyalismo at Imperyalismo)
1. Mga Krusada
2. Paglalakbay ni Marco
Polo
3. Ang Renaissance
4. Pagbagsak ng
Constantinople
5. Merkantilismo
E. Pagtatalakay sa Konsepto at
Paglinang ng Kasanayan blg 2
Paggalugad at Pagtuklas ng mga
bansang Kanluranin
• Portugal
• France
• The Netherlands
Para sa Pangkatang Gawain:
Unang Pangkat - Gawain 6: Data
Information Chart, pp 204 ng LM
Ikalawang Pankat – Gawain 7:
Mapa Kulayan, pp 204-205 ng LM
Ikatlong Pangkat – Gawain 8: I-
Timeline Mo, pp 205 ng LM
Ikaapat na Pangkat- Gawain 9:
Data Retrieval Chart, pp206 ng
LM
Pagtalakay sa Ikalawang Yugto ng
VENTURA, ELSIE M. (IKATLONG MARKAHAN) 4
5. Imperyalismo at Kolonyalismo sa
Timog at Kanlurang Asya
Mga Dahilan:
• Nasyonalismo sa Europa
• Rebolusyong Industriyal
• Pag-iral ng Kapitalismo
• Kaisipang halaw sa “White
Man’s Burden.”
Ang British East India Company
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Leads to Formative Assessment )
Pangkatang Gawain sa
Paglinang ng Kasanayan:
Gawain 5: Discussion Web, pp
200 ng LM
Sa gawaing ito ay bibigyan ng
pansin ang konsepto ng
MERKANTILISMO at aalamin
ng mga mag-aaral ang naging
epekto nito sa pagkakaroon ng
kolonyalismo at imperyalismo.
Gawain 11: I-Historya Mo, pp 212
ng LM
Presentasyon ng Output
(Pangkatang Gawain)
Unang Pangkat - Gawain 6: Data
Information Chart, pp 204 ng LM
Ikalawang Pankat – Gawain 7:
Mapa Kulayan, pp 204-205 ng LM
Ikatlong Pangkat – Gawain 8: I-
Timeline Mo, pp 205 ng LM
Ikaapat na Pangkat- Gawain 9:
Data Retrieval Chart, pp206 ng
LM
G. Paglalapat ng Aralin
H. Paglalahat ng Aralin Open-ended statement
Ang pagbubukas ng mga
pangunahing ruta ng kalakalan
sa pagitan ng Asya at Europa
ay mahalaga sapagkat
_________________________
_________________________
___________________.
Open-ended statement:
Paano nabago ng kolonyalismo at
imperyalismong kanluranin ang
pamumuhay ng mga Asyano?
I. Pagtataya ng Pagkatuto Pagkakaroon ng Maikling
Pagsusulit
VENTURA, ELSIE M. (IKATLONG MARKAHAN) 5
6. J. Karagdagang Gawain
V. TALA
MGA TALA AT OBSERBASYON (bago, habang at pagkatapos ng proseso ng pagtuturo-pagkatuto)…ayon sa mga layunin ng RPMS-Classroom Observation Tool (COT)
Paglapat ng kaalamang pangnilalaman sa asignatura at sa iba pang larang o asignatura
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Paggamit ng mga estratehiya sa pagtuturo sa paglinang ng mga kakayahan sa numeracy at literacy
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Paglapat ng mga estratehiya sa pagtuturo sa paglinang ng higher order thinking skills
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Pangangasiwa ng classroom structure na humihikayat ng makabuluhang pagkatuto ng mga mag-aaral (isahan man o pangkatan)
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Pangangasiwa ng pangkalahatang disiplina sa klase
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Paggamit ng iba’t-ibang makabuluhan at akmang gawain sa pagkatuto ayon sa kasarian, pangangailangan, kalakasan, interes at karanasan ng mga mag-aaral
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
VENTURA, ELSIE M. (IKATLONG MARKAHAN) 6
7. ________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Pagplano, pangangasiwa at pagsasagawa ng mga makabuluhang proseso sa pagkatuto na naglalayong maisakatuparan ang mga tunguhin ng kurikulum at konteksto ng pagtuturo
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Pagpili, paglinang, pag-oorganisa at paggamit ng iba’t-ibang kagamitan sa pagtuturo kabilang na ang gamit ng ICT
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Paglikha, pagpili, pag-organisa at paggamit ng iba’t-ibang uri ng pagtataya (diagnostic, formative at summative) alinsunod sa pamantayan ng kurikulum.
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
IBA PANG MGA TALA (PUNA)
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
VI. PAGNINILAY
(Annotation) Bago ang pagsasakatuparan ng proseso sa pagtuturo-pagkatuto aking isinaalang-alang ang/na
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Habang aking isinasagawa ang mga proseso sa pagtuturo-pagkatuto aking natuklasan ang/na
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Pagkatapos na aking maisakatuparan ang mga proseso sa pagtuturo-pagkatuto napagtanto kong
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
VENTURA, ELSIE M. (IKATLONG MARKAHAN) 7
8. Mga kalakasan at kahinaang aking natuklasan
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Mga kasanayang naisakatuparan at hindi naisakatuparan
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Sa pangkalahatan, naniniwala akong higit na malilinang ang mga proseso sa pagtuturo-pagkatuto kung
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Bunga nito ay aking nababatid at dapat gawin ang mga sumusunod
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
Pagpapasya sa proseso ng pagtuturo-pagkatuto (Instructional Decision)
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
VENTURA, ELSIE M. (IKATLONG MARKAHAN) 8
9. B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation na
nakakuha ng mas mababa sa 80%
sa pagtataya.
VENTURA, ELSIE M. (IKATLONG MARKAHAN) 9
URI NG PAGTATAYA: [ ] Diagnostic [ ] Formative [ ] Summative [ ] Pagganap/Performance [ ] Iba pang uri ______________
Baitang at Pangkat Petsa ng Pagbibigay ng
Pagtataya
Nakakuha ng 80% pataas
sa Pagtataya
Blg ng mag-aaral na kumuha
ng pagtataya
Puna
URI NG PAGTATAYA: [ ] Diagnostic [ ] Formative [ ] Summative [ ] Pagganap/Performance [ ] Iba pang uri ______________
Baitang at Pangkat Petsa ng Pagbibigay ng
Pagtataya
Nakakuha ng mas mababa
sa 80% sa Pagtataya
Mungkahing Gawain para sa
REMEDIATION
Puna
10. C. Nakatulong ba ang paraang
remediation?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
VENTURA, ELSIE M. (IKATLONG MARKAHAN) 10
PASYA: [ ] Nakatulong ang Remediation [ ] Hindi nakatulong ang Remediation, dahil _______________________________________
…at upang maisakatuparan ito ________________________________________________
Baitang at Pangkat
Petsa ng Pagsasagawa ng
Gawain para sa
Remediation
Blg ng mga mag-aaral na
nakauunawa sa aralin
Pagtatayang Ginamit sa
pagtukoy ng blg ng mag-
aaral na nakuunawa sa
aralin
Puna
PASYA: [ ] Kailangan pang ipagpatuloy ang Remediation [ ] Hindi na kailangan pang ipagpatuloy ang Remediation
dahil ________________________________________________
Baitang at Pangkat
Petsa para sa pagpapatuloy
ng Remediation
Blg ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
Remediation
Mga inaasahang gawain at
pagtataya
Puna
11. E. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punong-guro at
superbisor.
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
LINK PARA SA IBA PANG DLL sa ARALING PANLIPUNAN:
https://goo.gl/forms/vWLAXO2aUskzFsV52
VENTURA, ELSIE M. (IKATLONG MARKAHAN) 11
Baitang at Pangkat Estratehiyang ginamit sa pagtuturo Kalakasan Kahinaan Puna