1. Masusing Banghay Aralin sa Pagtuturo
ng Panitikang Filipino III
I. Layunin:
Sa loob ng isang oras na talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Nasusuri ang sanaysay ayon sa mga sangkap nito,
2. Nakabubuo ng mga hinuha ukol sa mga pangyayari sa sanaysay,
3. Naiuugnay ang mgta konsepto’t diwang nakapaloob sa paksa.
II. Paksang-Aralin:
A. Paksa: Panitikan; Nagbabagong Daigdig, Luho vs. Pagpapakasakit ni Fr. Ben Correon,OMI
B. Kagamitan: Kopya ng Aralin at larawan
C. Sanggunian: Avena, Lorenza et.al. Wika at Panitikan, Batayang Aklat sa Filipino III. Pahina 315-316.
III. Pamamaraan:
Gawaing Guro
Gawaing Mag-aaral
A.Pagganyak:
Pagpapakita ng larawan at magtatanong tungkol sa:
1. Ano ang pagkakaiba ng larawan?
2. Kung kayo ang nasa larawan, alin ang gagayahin mo?
Ito ay nagpapakita ng kaibahan ng dalawang mag-aaral na ang isa ay
Depende po, dahil may kanya-kanya tayong hilig sa pag-aaral.
B.Paglalahad:
Pagbabalik Aral
Pag-aalis ng Sagabal;
Hanapin sa Kahon ang mga salitang Kasingkahulugan ng mga salitang may salungguhit.
Nagpapakatusak Maghasa Makipagtalad
Pananalasa Nagpakataas Deposito
Nagpakabusog Pagninilay Pakikihamok
Pagbubulay Nag-iisip Makikibaka
Paunang-Bayad Sagana Pagkukuro
1. Tinurang makipagtagis sa pagsubok ang magkakapatid na Kennedy ng kanilang magulang.Pakikihimok
2. Ang nagkabundat ay siyang gugutumin. Nagpakabusog
3. Ang nagpakasasa ay bababa. Nagpakataas
4. Nakapatinga sa bangko. Deposito
5. Sa bait at muni, sa hatol ay salat. Pagninilay
C.Pagtalakay:
Pagtatanong sa mga sumusunod:
“Tulad ng Batas langit ang pag-aaral, ang nagpaunay mahuhuli, ang
nagpakataas ay bababa at ang nagpakabundat ay siyang gugutumin”
1. Bakit sa pag-aaral ay walang gintong kutsara sa pagsusubuan ng
karunungan?
Tulad ng halos ng langit ang pag-aaral dahil ang lahat ng mag-aaral ay
pantay-pantay sa pagtrato ng mga guro
Lahat tayo aya pantay-pantay, mahirap ka ma o mayaman ay pantay tayo
2. 2. Ano ang aral o mensahing dapat maisapuso ng isang mag-aaral tungkol
sa magkakapatid na Kennedy? Saan Pamumuhay sila nabibilang?
3. Ano ang layunin ng may akda sa pagsulat ng sanasay na iti?
4. Ano ang mensahe ang nais iwan ng may akda sa mambabasa?
5. Ano ang kaugnayan ng pamagat sa nilalaman ng akda? Akma ba ang
konsepto nito sa bawat isa?
Mga sangkap ng mga Sanaysay at pagtatanong tungkol sa:
1. Mabisa ba ang ginawang paglalahad?Maayos ba ang balangkas na
nakatutulong sa lohikal na paglalahad ng kaisipan?Pili ba ang mga
salitang ginamit?
2. Ang magandang sanaysay ay may kaisahan sa tono, maayos ang
pagkakabuo at may matalinongpagpapakahulugan. Nasa akda ba ang
pagkakaugnay ng tatlong sangkap na ito? Patunayan.
3. Masining ba o karaniwan ang ginawang paglalahad?Basahin ang
masining na pahayag.
4. Gumamit ba ang may akda ng mga kasabihan at mahahalagang
kaisipan na nakatulong sa pagpapakahulugan sa paksang tinalakay?
D.Paglalahat:
sa pagharap sa karunungan.
Paghahanap ng problema sa ating buhay, hanggat maaari na sagana ang
buhay natin ay huwag tayong titigil sa pagtatrabaho. Ang magkapatid ay
nabibilang sa mayamang lipunan.
Layunin ng may akda na mapabatid na dapat nating pahalalagahan ang
pag-aaral na kabilang banda tayo rin naman ang makikinabang sa bagay na
ito.
Hanggat maari ay pagbutihin natin ang pag-aaral at huwag tayong aasa
sa kung anong mayron tayo.
Ipinapakita rito ang kaibahan ng dalawang mag-aaral na sadyang salungat
sa kanilang tungkuling ginagampanan. Akma lamang ang pamagat sa
nilalaman ng Akda.
Oo, mahusay ang pagkakalahad ng sanaysay. Dahil sa gumamit ang may
akda ng pagpapakahulugan na mga salita ay nagiging mabisa ang
paglalahad at nag-iiwan ng kakakintalan sa mambabasa. Piling-pili ang mga
salitang ginamit .
Mabisa ang paglalahad ng sanaysay na ito sapagkat may maayos na
pagsasalaysay. Nasa Akda ang tatlong sangkap ng sanaysay sapagkat
maayos at piling-pili ang salitang ginagamit.
Masining at masusi ang ginawang paglalahad dahil itoy naglalarawan ng
natural na pagyayari sa buhay ng tao.
Opo!
Patunayan ang katotohanang sinabi ni Churchill na “Dugo, luha at pawis ang daranasin sa pakikibaka sa pag-aaral. Ipakita ang pahayag sa pamamagitan
ng paghahabi.
E.Paglalapat:
Bumuo ng 2 grupo upang talakayin ang mga sumusunod na pahayag sa pamamagitan ng pagguhit ng simbolismo.
1. Walang gintong kutsara sa pagsusubuan ng karunungan
2. Ang laki sa layaw karaniwang hubad sa bait at muni, sa hatol ay salat.
IV. Ebalwasyon:
Sumulat ng ilang pahayag kung paano ka nagpapakasakit sa pag-aaral at kung bakit mo ito isinasagawa.
V. Takdang Aralin:
Basahin at siyasatin ang Akdang “Tatlong mukha ng kasamaan” ni Salvacion M. Delas Alas. At ipaliwanag kung bakit mahalaga ang karunungan
sa isang bansang maunlad. Ilagay sa buong papel ang pagpapaliwanag.
Inihanda ni :
Emmar C. Flojo
BSEd 3A