Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
Schools Division O ffice of Bataan
Elementary Schools C luster of SDO Dinalupihan East A nnex (ESC SDEA )
Document Code: BTN-ESCSDEA-104573-QF-TS-001
Revision: 00
Effectivity date: 03-25-19
DAILY LESSON LOG
School: DAANG BAGO ELEMENTARY
SCHOOL
BAITANG / ANTAS : GRADE 1-L PETSA AT ORAS: NOBYEMBRE 27, 2019
GURO : EMERCITA S. LAYUG MARKAHAN : IKATLO ARAW: MIYERKULES
Edukasyon sa
Pagpapakatao
MotherTongue-Based Filipino Araling Panlipunan Mathematics English Health
I. LAYUNIN
A.Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ang pag-
unawa sa kahalagahan
ng pagiging masunurin,
pagpapanatili ng
kaayusan, kapayapaan
at kalinisan sa loob ng
tahanan at paaralan
The Learner . . .
manifests beginning oral
language skills to
communicate in different
contexts.
demonstrates awareness
of language grammar and
usage when speaking
and/or writing.
demonstrates developing
knowledge and use of
appropriate grade level
vocabulary and concepts.
Nagkakaroon ng papaunlad
na kasanayan sa wasto at
maayos na pagsulat
Naipamamalas ang iba’t
ibang kasanayan upang
makilala at mabasa ang
mga pamilyar at di-pamilyar
na salita
Nauunawaan ang ugnayan
ng simbolo at tunog
Ang mag-aaral ay…
naipamamalas ang pag-
unawa sa kahalagahan ng
pagkilala ng mga
batayang impormasyon ng
pisikal na kapaligiran ng
sariling paaralan at ng
mga taong bumubuo dito
na nakakatulong sa
paghubog ng kakayahan
ng bawat batang mag-
aaral
The Learner . . .
demonstrates
understanding of 2-
dimensional and 3-
dimensional figures.
The Learner . . .
demonstrates
understanding of
familiar words used
to communicate
personal
experiences, ideas,
thoughts, actions,
and feelings
demonstrates
understanding of
familiar literary forms
and concept of words
in English for
effective expression
The learner. . .
demonstrates
understanding of
shapes and texture
and prints that can be
repeated, alternated
and emphasized
through printmaking
B. Pamantayan sa
Pagganap
Naisasagawa nang may
kusa ang mga kilos at
gawain na nagpapanatili
ng kalinisan, kaayusan at
katahimikan sa loob ng
tahanan at paaralan
The Learner . . .
uses beginning oral
language skills to
communicate personal
experiences, ideas, and
feelings in different
contexts.
speaks and/or writes
correctly for different
purposes using the basic
Naipamamalas ang
kakayahan at tatas sa
pagsasalita
atpagpapahayag ng sariling
ideya, kaisipan, karanasan
at damdamin
Ang mag-aaral ay…
buong pagmamalaking
nakapagpapahayag ng
pagkilala at
pagpapahalaga sa sariling
paaralan
The Learner . . .
is able to describe,
compare, and
construct 2-
dimensional and 3-
dimensional objects
The Learner . . .
Shares/express
personal ideas,
thoughts, actions,
and feelings using
familiar words
participates actively
in different oral
activities
The learner. . .
creates prints that
show repetition,
alternation and
emphasis using
objects from nature
and found objects at
home and in school
grammar of the language.
uses developing
vocabulary in both oral
and written form.
C.MgaKasanayan
sa Pagkatuto
Isulat ang codeng
bawat
kasanayan.
EsP1PPP- IIIi – 5
Nakagagamit ng mga
bagay na patapon ngunit
maaari pang
pakinabangan
MT1OL-IIIa-i-6.2 (OL)
Participate actively in
class discussions on
familiar topics.
MT1GA-IIIf-h-1.4 (GA)
Use the correct tense and
time signal of an action
word in a sentence.
MT1VCD-IIIa-i-1.2 (VCD)
Use words to describe
concrete experiences.
• F1PS-IIc-3
Naiuulat nang pasalita ang
mga naobserbahang
pangyayari
sa paaralan (o mula sa
sariling karanasan)
• F1KP-IIIg-9
Nakapagbibigay ng mga
salitang magkakatugma
• F1PL-0a-j-7
Naibabahagi ang
karanasan sa pagbasa
upang makahikayat ng
pagmamahal sa pagbasa
• F1EP-IIIg-2.1
Nabibigyang-kahulugan
ang mga simpleng talaan
AP1PAA-IIIg-12
Nahihinuha ang
kahalagahan ng
alituntunin sa paaralan at
sa buhay ng mga mag-
aaral
M1GE-IIIe-1
identifies, names, and
describes the four
basic shapes (square,
rectangle, triangle and
circle) in 2-
dimensional
(flat/plane) and 3-
dimensional (solid)
objects.
ENIOL-IVd-1.3.4
(OL)
Talk about topics of
interest. (likes and
dislikes)
ENIOL-IIIa-b-1.17
(OL)
Talk about oneself
and one’s family.
ENIPA-IIIa-e-2.2
(PA)
Recognize rhyming
words in poems,
songs, nursery
rhymes and chants.
A1PR-IIIf
repeats a design by
the use of stencil
(recycled paper,
plastic, cardboard,
leaves, and other
materials) and
prints on paper, cloth,
sinamay, bark, or a
wall
II.NILALAMAN
Aralin 3 : Pagkalinga Sa
Kapaligiran
Likas-kayang Pag-unlad
(Sustainable
Development)
2.1. Pagmamalasakit sa
kapaligiran (Care of the
environment)
Pagpapahalaga sa
Paaralan
Geometry Oral Language in
English and
Phonological
Awareness
Elements:
1. Shape
2. Texture
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1.Mga pahina sa
Gabay ng Guro
8-11 137-140 60-62 Basa Pilipinas 1-
English
pp. 140-141
Teacher’s Guide
pp.3-6
2.Mga pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
8-11 137-140 60-62 Basa Pilipinas 1-
English
pp. 140-141
Teacher’s Guide
pp.3-6
3.Mga pahina sa
Teksbuk
4.Karagdagang
Kagamitan mula sa
WEEK 4 DAY 1
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang
Kagamitang
Panturo
Video ng Awit
II.PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa
nakaraang
aralinat/o
pagsisimulang
bagongaralin.
Magbigay ng mga
paraan kung paano
mapangangalagaan ang
mga puno sa ating
paligid?
Balikan ang mga
mahahalagang detalye sa
nabasang kwento
kahapon.
Ipasabi sa mga bata ang
ginawa ng dalawang bata
sa plasa.
Itala sa pisara ang sagot
ng mga bata.
Hal. Naglaro sa plasa.
Nagkarera sila.
Ipakita ang pabalat ng aklat
na Ako’y Isang Mabuting
Pilipino.
Anyayahan ang mga mag-
aaral na magbanggit ng
ilang bagay na
nagustuhan nila tungkol sa
aklat na ito.
______ ang nagustuhan
ko tungkol sa aklat
kahapon.
Bakit dapat kang
maghintay ng iyong
pagkakaton bago ka
sumagot?
Hulaan Mo?
1. May tatlong gilid ito
at tatlong sulok.
2. May apat na gilid
itong pantay at apat na
sulok.
3. Wala itong sulok at
wala ring gilid.
4. May dalawang gilid
itong pantay at apat na
sulok.
The teacher will
unlock the word
“tummy’
Ask: Where is your
tummy? Can you
touch your tummy?
Let the children say
the word tummy.
Can you give other
words with the same
ending sound of a
tummy?
Mommy and tummy
have the same
ending sound. Let the
class say the pair of
words several times.
Ask: What same
ending sound of
these words can you
hear?
Listen . I’ll give two
more words. Tell if
the words I’ll give
have the same
ending sound like of
tummy and mommy.
- happy
- lucky
Ano ang maari nating
gawn mula sa
lumang bote o baso?
B. Paghahabi sa
layuninng
aralin
Tong Tong Tong
pakitongkitong Song
www.youtube.com/watch
?v=qll1A9BTZhY
(Palitang ng :
isda-sapagkat
dumudulas)
hipon- sapagkat
lumulundag)
Anu-anong yamang
tubig ang nakukuha
Awit: Iparinig ang awit na,
“Mag-exercise tayo tuwing
umaga.”
Sabihin sa mga bata na
sasabayan nila ng kilos
ang bawat binibigkas sa
awit.
www.youtube.com/watch?
v=_X_LXszL_ac
Ipaalam sa mga mag-aaral
na ang aklat na Ako’y Isang
Mabuting
Pilipino ay batay sa isang
kanta na isinulat ni Noel
Cabangon.
Ipakita ang titik ng kanta sa
isang manila paper at awitin
ito o
pagtutugin para sa klase.
www.youtube.com/watch?v
Saan kayo dapat
maglaro?
Pangkatang Laro:
Bigyan nag bawat
pangkat ng cut-out ng
mga hugis.
Sa hudyat ng guro
,hayaang magunahan
sila sa pagbuo ng
imahe (tao) mula sa
mga hugis.
Anong imahe ang
nabuo ninyo?
Let the children listen
to this song about
fruits.
The Food Song by
Mrs. Jones
(Tune: Skip to my
Lou)
I like fruits, yes, I do
(3x)
And my tummy loves
them , too.
Magpakita ng diwata.
Itanong: Ano
mayroong ang isang
diwata?
Totoo ba na may
kapangyarihan ang
isang diwata?
natin sa dagat? =hkfOuCzJl78 Paano ninyo ito
nagawa?
Nagtulungan ba kayo?
(Change the word
fruits to different
kinds of fruits like
bananas, mangoes,
melon, etc.
C. Pag-uugnayng
mga
halimbawasa
bagongaralin.
Iparinig/Ipabasa ang
kwento:
Bad Ways of Fishing
(Isinalin sa Tagalog)
Si Leon at ang kanyang
ama ay naninirahan
malapit sa dagat. Isang
gabi habang sila’y
naglalakad sa
dalampasigan, nakarinig
sila ng napakalakas na
pagsabog mula sa gitna
ng karagatan. “Ano poi
yon, Itay?” tanong ni
Leon sa ama. “Iyon ang
mga mangingisdang
gumagamit ng dinamita.”
tugon ng ama. “Hindi po
ba masamang paraan ng
pangingisda ang
paggamit ng dinamita.?”
muling tanong ni Leon.
“Abay, oo naman dahil
hindi lamang ang mga
malalaking isada kundi
pati ang mga maliliit na
isda ay namamatay. Isa
pa napakamapanganib
pa!” wika ng ama.
Maya-maya, nakarinig
sila ng nagkakagulong
mga kalalakihan. Buhat-
buhat nila ang isa sa
mga mangingisdang
nasabugan ng dinamita.
Tungkol saan ang awit?
Ano-anong kilos ang
sinabi sa awit?
Ano-anong kilos ang
ginaya ninyo?.
Tanungin ang mga mag-
aaral kung ano ang
napapansin nila sa mga
salita sa dulo ng bawat
linya. (Sagot: pareho ang
dulong tunog ng
mga salita) Tanungin sila
kung naaalala pa nila ang
tawag sa mga
salita na may kaparehong
dulong pantig o dulong
tunog. (Sagot:
salitang magkatugma)
Ano ang dapat gawin sa
mga mag-aaral na
lumalabag sa mga
tuntunin ng silid-aralan?
Ilahad ang suliranin:
Nais ni Ana na
gumawa ng disenyo
sa pamamagitan ng
pagdidikit ng mga
hugis sa papel .
Maari siyang gumamit
ng ilan sa bawat uri ng
hugis.
Kailangan lamang
sakto lamang ang mga
hugis at hindi ito
magkakapatong.
Tingnan natin kung
paano ito gagawin
nang wasto ni Ana.
The teacher will ask
the children to listen
and watch as she
says, “I like _____.
(Name the fruits)
Sentence pattern:
What fruit is this?
This is a/an apple. It
is color red.
I like apple.
Ipakita angmga
palawit tulad ng krus,
scapular at iba pang
isinusuot ng mga
Pilipino.
D. Pagtalakayng
bagong
konseptoat
paglalahadng
bagong
kasanayan #1
Saan nakatira sina Leon
at ang ama niya?
Ano ang narinig nila?
Bakit daw masamang
paraan ng pangingisda
ang paggamit ng
May mga kilos tayong
ginagawa bago pumasok
sa paaralan,sa
loob ng paaralan at pag-
uwi sa bahay.
Ano-ano ang ginagawa
Basahin ang bawat
dalawang linya ng kanta.
Itanong sa mga bata kung
aling mga salita ang
magkatugma at isulat ito sa
pisara. Gawin ito sa bawat
Oras ng rises, habang
abala ang guro sa
paggabay sa mga mag-
aaral sa kanilang pagbili
ng mga pagkain sa
kantina ay mabilis na
Maghanda ng modelo
para sa mga bata.
Bigyan ang bawat
pangkat ng mga
ginupit na hugis na
saktong maididkit sa
Call pupils to ask and
answer questions:
What fruit is
this?________
This is a/an
_________.
Bakit nagsusuot ang
mga tao ng ganitong
mga bagay sa
kanilang katawan?
Ano kaya ang
nagagawa ng mga ito
dinamita?
May ibang paraan pa ba
kayong alam kung paano
inaabuso ng mga tao ang
dagat?
ninyo bago pumasok sa
paaralan, sa
loob ng paaralan, at pag-
uwi sa bahay?
(Isusulat ng guro ang
sagot ng mga bata sa
pisara nang pahanay
ayon sa kilos na
pamanahunan tulad ng
ginawa na,ginagawa pa
lang,gagawin pa lamang.
dalawang linya hanggang
matapos ang buong kanta.
nakabalik sa silid-aralan
sina Jose att Wally.
Naghabulan ang dalawa
paikot-ikot sa mga desk.
Maingay at magulo ang
dalawa habang
nagtutugisan. Maya-
maya, biglang may
bumagsak, “Krrrrash”
basag ang plorera ng guro
sa ibabaw ng kanyang
mesa. Dumudugo naman
ang kamay ni Jose.
puting papel para
makabuo ng katulad
ng sa modelo. Mga
maaring gamitin hugis
ay :
It is color ____.
I
like______________
__.
para sa taong may
suot ng mga ganitong
bagay?
E. Pagtalakayng
bagong
konseptoat
paglalahadng
bagong
kasanayan #2
Paano mapapanatili na
malinis at maayos ang
ating paligid?
Paano natin
mapangangalagaan ang
dagat?
a. Ano-anong kilos ang
ginawa na?
b. Ano-anong kilos ang
ginagawa pa lang?
c. Ano-anong kilos ang
gagawin pa lang?
d. Anong pantig ang
idinadagdag sa unahan ng
salitang kilos na naganap
na?
e. Anong pantig ang
idinadagdag sa unahan ng
salitang
kilos na ginaganap pa?
f. Anong pantig ang
idinadagdag sa unahan ng
salitang kilos na
gaganapin pa lang?
Ipabasa sa mga mag-aaral
ang listahan ng mga
salitang
magkatugma:
(1) Pilipino – ko
(2) tungkulin – alituntunin
(3) tawiran – sakayan
(4) unahan – lansangan
(5) kalsada – pula
(6) lagay – ibinibigay
(7) kanto – puno
(8) lansangan – sasakyan
(9) basurahan – kapaligiran
(10) karangalan –
kayamanan
(11) kinabukasan –
pinahahalagahan
(12) bayan – pinapayagan
(13) mamamayan – bayan
(14) tao - ko
Anong oras naganap ang
kwento?
Sinu-sino ang naghabulan
sa loob ng silid-aralan?
Ano kaya ang
mararamdaman ng guro
pagbalik niya sa loob ng
silid-aralan?
Anong paglabag sa
alituntunin ng silid-aralan
ang nalabag ng dalawa?
Tutularan ba ninyo sila?
Bakit?
Anu-anong iba’t ibang
hugis ang inyong
ginamit?
May gumamit ba sa
inyo ng bilog? Bakit
kaya hindi maaring
gamitin ang bilog?
(kasi may awang)
May gumamit ba ng
parisukat? Ilang
parisukat ang nagamit
ninyo? Natakpan ba
nang maayos ng mga
parisukat ang papel?
May gumamit ba ng
tatsulok? Natakpan
ba nang maayos ang
papel gamit ang
tatsulok? parihaba?
Ilang hugis ang inyong
nagamit?
Group Activity:
Have the children sit
in a circle and
practice the thumbs
up and thumbs down
response. Show or
mention different
foods. Let the
children respond
accordingly.
-hamburger
- salad
1. Gawain:
Ngayon ay susubukin
nating gumawa ng
pendant.
2. Paghahanda
ng mga kagamitan:
salt-dough
3. Pagsasagawa
sa gawain.
F. Paglinangsa
Kabihasaan
(Tungo sa
Formative
Assessment)
Ipapanood ang Video.
www.youtube.com/watch
?v=rl0YiZjTqpw
S
ali
ta
n
g-
u
g
at
Na
ga
na
p
Na
Gi
na
ga
na
p
Pa
Ga
ga
na
pin
pa
lan
g
K
ai
n
ku
ma
in
ku
ma
kai
n
ka
kai
n
(1) Ano ang tawag sa
ganitong pagkakatipon ng
salita na nakasulat sa
ganitong paraan? (Sagot:
listahan o talaan)
(2) Paano nalalaman kung
tungkol saan o para saan
ang isang listahan?
Ano ang karaniwang
nakikita sa simula nito?
(Sagot: pamagat ng
listahan/talaan)
Anong halimbawa ng
alituntunin sa silid-aralan
ang nilabag at nabanggit
sa kwentong narinig o
nabasa?
Pair-Share.
Ask the pupils to
give words that
rhyme..
1. Paanokayo
nakalilikha ng
eskultura?
2. Kanino mo
gusting ibigay ang
nagawa mong
pendant
la
ro
na
gla
ro
na
gla
lar
o
ma
gla
lar
o
la
k
a
d
na
gla
ka
d
na
gla
lak
ad
ma
gla
lak
ad
ta
y
o
tu
ma
yo
tu
ma
tay
o
tat
ay
o
si
m
b
a
na
gsi
mb
a
na
gsi
si
mb
a
ma
gsi
si
mb
a
(3) Kung lalagyan natin ng
titulo o pamagat ang
listahang ito, ano ang
gagamitin o susulatin natin
sa ibabaw ng talaan?
(Posibleng sagot:
mga salitang
magkakatugma)
G. Paglalapatng
aralinsa pang-
araw-arawna
buhay
Magbigay ng ilang pang
dahilan kung bakit hindi
dapat gumamit ng
dinamita sa pangingisda.
Punan ng wastong
pandiwa ang bawat hanay
Sal
ita
ng-
ug
at
Na
ga
na
p
Na
Gin
aga
nap
Pa
G
ag
an
ap
in
pa
la
ng
Tul
og
Lut
o
La
ng
oy
Wa
lis
uwi
Tulungan ang mga mag-
aaral sa pagbubuo ng sarili
nilang simpleng
talaan, batay sa tinalakay
na awit. (Isulat: mga
mabuting gawain ng mga
bata) Kumuha ng mga
sagot mula sa klase. Isulat
ito sa akmang espasyo
sa talaan. Kapag nabuo na
ang tatlong gawain,
pasabayin ang mga
mag-aaral sa pagbabasa
ng talaan.
Pagsasadula sa kwentong
narinig.
Gamit ang mga
hugis na may putol-
putol na linya,
ipabakat ang mga ito
sa mga bata.
Draw 5 fruits and
color them.
Ang tawag sa mga ito
ay relihiyosong
palawit (religious
artifacts)
H. Paglalahatng
Aralin
Tandaan:
Dapat pangalagaan
ang ating kapaligiran.
Gumamit ng ligtas at
wastong paraan ng
pangingisda upang
mapanatili ang yaman ng
dagat.
Anu-ano ang tatlong
kapanahunan ng
pandiwa?Ang mga
salitang kilos ay may
tatlong panahunan. Ito ay
ang sumusunod:
Naganap na
Ginaganap pa
a. Tungkol saan nga ulit
ang talaang ito? Saan
nakikita ang paksa ng
isang talaan?
b. Ilan ang binanggit na
gawain dito sa talaan?
c. Ano ang ikalawang
gawain na nakalista sa
Tandaan:
May iba’t bang
alituntuning ipinatutupad
sa inyong silid-aralan.
Mahalagang sumunod sa
mga alituntunin upang
mapanatili ang kaayusan
at katahimikan sa
Ilang tatsulok ang
maitatakip mo sa
isang parisukat?
Ilang parisukat ang
katumbas ng isang
Atis, chico, mangoes,
bananas are
examples of naming
words. They are
called fruits.
Paupuin nang
pabilog ang mga bata
pagkatapos ng
gawain.
Pag-usapan ang mga
disenyo na nagawa
ng mga bata ukol sa
kulay, linya, hugis at
Hindi dapat gumamit ng
dinamita sa pangingisda
dahil sinisira nito ang
dagat.
Gaganapin pa lang ating talaan?
d. Ano ang unang gawain
na nakalista sa ating
talaan?
e. Ano ang ikatlong gawain
na nakalista sa ating
talaan?
f. Hanggang tatlo lang ba
ang maaaring ilaman ng
isang talaan? Puwede pa
ba nating dagdagan ang
talaang ito?
g. Ilang bilang pa ang nais
ninyong idagdag sa talaan?
h. Ano ang gawain na
maaari nating idagdag dito
sa talaan?
paaralan.
Ipinagbabawal ang
paglalaro tulad ng
takbuhan sa loob ng silid-
aralan dahil maari itong
maging sanhi ng inyong
kapahamakan.
parihaba?
Ilang tatsulok ang
katumbas ng isang
parihaba?
Tandaan:
May katumbas na 2
tatsulok ang isang
parisukat.
May katumbas na 2
parisukat ang isang
parihaba.
May katumbas na 4 na
tatsulok ang isang
parihaba.
balance.
I. Pagtataya ng
Aralin
Punan ng angkop na
salita.Piliin sa loob ng
kahon ang sagot.
1. Ang paggamit ng
dinamita sa pangingisda
ay_______________.
2. Pinapatay nito ang
malalaking isda gayundin
ang mga _________.
3.Nagdudulot din ito ng
panganib sa buhay ng
___.
4.Sinisira nito ang mga
likas na yaman sa ilalim
ng ______.
5.Dapat natin ___ang
dagat at mga karagatan.
Punan ng wastong
pandiwa ang patlang.
1. Kahapon ako ay
____ng lollipop.
2. Bukas ___ako sa
nanay sa Maynila.
3. ___ang mga bata sa
kantina ngayon.
4. Bakit ka __kahapon?
5. Saan ka ______sa
Linggo?
Magsagawa ng mabilisang
pagpupulso tungkol sa mga
pinagaralan ngayong araw.
Ikakaway ng mga mag-
aaral ang dalawang
braso kung lubusan silang
sumasang-ayon sa
babanggitin ninyong
pangungusap. Ikakaway
nila ang isang braso kung
bahagya silang
sumasang-ayon sa
pangungusap. Wala silang
gagawin kung hindi
sila sumasang-ayon sa
pangungusap
a. Alam na alam ko na kung
ano ang mensahe ng
aklat/kantang
“Ako’y Isang Mabuting
Pilipino.”
b. Alam na alam ko na kung
ano ang ibig sabihin ng
salitang
magkatugma.
c. Alam na alam ko na kung
Piliin ang mga maaring
ibunga kung
magtatakbuhan kayo sa
loob ng silid-aralan.
Lagyan ng √.
___1. Mapupuri ng guro
___2. Magugulo ang mga
desk/upuan.
___3. Maaring madulas
___4. Kikintab ang sahig.
___5. Maaring
maaksidente o mapilayan
Isulat ang ngalan ng
hugis na
tinutukoy.
1. Katulad ito ng pera
(coin) na walang gilid
at walang
sulok.________
2. Katulad ito ng isang piraso
ng papel. May
dalawang pantay na
gilid at apat na sulok.
3. Ito ay katulad ng
hugis ng
isang panyo.
May apat na gilid na
pantay at apat
na sulok.___
4. Katulad nito ang isang
kampana. May
tatlong sulok at
tatlong gilid
ito.________
Encircle the letter
of the correct answer.
1. What fruit is this?
(avocado)
a. melon b.
avocado c.
strawberry
2. What is the color
of a ripe mango?
a. green b.
yellow c. brown
3. Apple, cherry and
strawberry are all__
a. orange b.
yellow c. red
4. Which is not a
green fruit?
a. guava b.
apple c. unripe
mango
5. ( Picture of a boy
holding an orange.)
What fruit does John
like?
a. mango b.
santol c. orange
dagat maliliit
mapanganib
pangalagaan tao.
paano intindihin ang isang
talaan.
d. Alam na alam ko na kung
paano magbigay ng
dalawang salitang
magkatugma.
e. Alam na alam ko na kung
paano gumawa ng sarili
kong talaan.
J. Karagdagang
Gawainpara
sa takdang-
aralinat
remediation
Iguhit ang sarili habang
namamangka sa malinis
na dagat.
Isulat sa notbuk ang
“Panatang Makabayan” at
“Ako’y Pilipino”
(Isususlatito ng guro
saManilaPaper)
Pangako: Iiwasan ko ang
maglaro sa loob ng aming
silid-aralan.
Alamin ang mga
pendant na ginagamit
ng mga local na
superheroes sa TV at
pelikula
1. Darna
2. Kapten Barbel
III.Mga Tala
IV.PAGNINILAY
A. Bilangng mag-
aaral na
nakakuhang
80%sa
pagtataya.
Pangkatang
pagpapakitang kilos
ng mga bata.
B. Bilangng mag-
aaral na
nangangailang
an ngiba pang
gawainparasa
remediation.
C. Nakatulongba
angremedial?
Bilangng mag-
aaral na
nakaunawasa
aralin.
D. Bilangng mga
mag-aaral na
magpapatuloy
sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
Masusing paliwanag at
pagbibigay ng mga
pagsasanay.
Masusing paliwanag at
pagbibigay ng mga
pagsasanay.
Masusing paliwanag at
pagbibigay ng mga
pagsasanay.
Masusing
paliwanag at
pagbibigay ng mga
Masusing
paliwanag at
pagbibigay ng mga
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
Schools Division O ffice of Bataan
Elementary Schools C luster of SDO Dinalupihan East A nnex (ESC SDEA )
Document Code: BTN-ESCSDEA-104573-QF-TS-001
Revision: 00
Effectivity date: 03-25-19
DAILY LESSON LOG
School: DAANG BAGO ELEMENTARY
SCHOOL
BAITANG / ANTAS : GRADE 1-L PETSA AT ORAS: NOBYEMBRE 28, 2019
GURO : EMERCITA S. LAYUG MARKAHAN : IKATLO ARAW: HUWEBES
Edukasyon sa
Pagpapakatao
Mother Tongue-
Based
Filipino Araling Panlipunan Mathematics English Health
I.LAYUNIN
A.Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ang pag-
unawa sa kahalagahan
ng pagiging masunurin,
pagpapanatili ng
kaayusan, kapayapaan
at kalinisan sa loob ng
tahanan at paaralan
The Learner . . .
manifests beginning oral
language skills to
communicate in different
contexts.
demonstrates awareness
of language grammar
and usage when
speaking and/or writing.
demonstrates developing
knowledge and use of
appropriate grade level
vocabulary and
concepts.
Naipamamalas ang
kakayahan at tatas sa
pagsasalita
atpagpapahayag ng
sariling ideya,
kaisipan, karanasan at
damdamin
Ang mag-aaral ay…
naipamamalas ang pag-
unawa sa kahalagahan
ng pagkilala ng mga
batayang impormasyon
ng pisikal na kapaligiran
ng sariling paaralan at
ng mga taong bumubuo
dito na nakakatulong sa
paghubog ng
kakayahan ng bawat
batang mag-aaral
The Learner . . .
demonstrates
understanding of 2-
dimensional and 3-
dimensional figures.
The Learner . . .
demonstrates
understanding of
familiar words used to
communicate personal
experiences, ideas,
thoughts, actions, and
feelings
demonstrates
understanding of
familiar literary forms
and concept of words
in English for effective
expression
The learner…
understands the
importance of
keeping the home
environment
healthful.
B.Pamantayan sa
Pagganap
Naisasagawa nang may
kusa ang mga kilos at
gawain na nagpapanatili
ng kalinisan, kaayusan at
katahimikan sa loob ng
tahanan at paaralan
The Learner . . .
uses beginning oral
language skills to
communicate personal
experiences, ideas, and
feelings in different
contexts.
speaks and/or writes
correctly for different
purposes using the basic
grammar of the
Naipamamalas ang
kakayahan at tatas sa
pagsasalita
atpagpapahayag ng
sariling ideya,
kaisipan, karanasan at
damdamin
Ang mag-aaral ay…
buong pagmamalaking
nakapagpapahayag ng
pagkilala at
pagpapahalaga sa
sariling paaralan
The Learner . . .
is able to describe,
compare, and construct
2-dimensional and 3-
dimensional objects
The Learner . . .
Shares/express
personal ideas,
thoughts, actions, and
feelings using familiar
words
participates actively in
different oral activities
The learner…
consistently
demonstrates
healthful practices for
a healthful home
environment.
language.
uses developing
vocabulary in both oral
and written form.
C.MgaKasanayansa
Pagkatuto
Isulat ang codeng
bawat kasanayan.
EsP1PPP- IIIi – 5
Nakagagamit ng mga
bagay na patapon ngunit
maaari pang
pakinabangan
MT1OL-IIIa-i-6.2 (OL)
Participate actively in
class discussions on
familiar topics.
MT1GA-IIIf-h-1.4 (GA)
Use the correct tense
and time signal of an
action word in a
sentence.
MT1VCD-IIIa-i-1.2 (VCD)
Use words to describe
concrete experiences.
• F1PS-IIc-3
Naiuulat nang pasalita
ang mga
naobserbahang
pangyayari
sa paaralan (o mula sa
sariling karanasan)
• F1EP-IIIg-2.1
Nabibigyang-
kahulugan ang mga
simpleng talaan
• F1KP-IIIg-9
Nakapagbibigay ng
mga salitang
magkakatugma
AP1PAA-IIIg-12
Nahihinuha ang
kahalagahan ng
alituntunin sa paaralan
at sa buhay ng mga
mag-aaral
M1GE-IIIe-1
identifies, names, and
describes the four basic
shapes (square,
rectangle, triangle and
circle) in 2-dimensional
(flat/plane) and 3-
dimensional (solid)
objects.
ENIOL-IVd-1.3.4 (OL)
Talk about topics of
interest. (likes and
dislikes)
ENIOL-IIIa-b-1.17 (OL)
Talk about oneself and
one’s family.
(G)
Recognize names of
persons, places,
things and animals.
State possible
actions/action words
that persons or
animals can do.
H1FH-IIIa-1
The learner…
describes the
characteristics of a
healthful home
environment
II.NILALAMAN
Aralin 3 : Pagkalinga Sa
Kapaligiran
Likas-kayang Pag-unlad
(Sustainable
Development)
2.1. Pagmamalasakit sa
kapaligiran (Care of the
environment)
Pagpapahalaga sa
Paaralan
Geometry Oral Language in
English and Grammar
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1.Mga pahina sa Gabay
ng Guro
8-11 140-143 60-62 Basa Pilipinas 1-
English
pp. 142-143
Teacher’s Guide pp.
6-7
2.Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
35-57 16-19 283
3.Mga pahina sa
Teksbuk
4.Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang
Kagamitang
Panturo
III.PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa
nakaraangaralin
at/o pagsisimula
ng bagongaralin.
Bakit masamang
gumamit ng dinamita sa
pangingisda?
Ano ang masamang
epekto nito sa mga
yamang dagat?
Sabihin kung naganap
na, ginaganap pa o
gaganapin pa lang ang
kilos:
nagsaing,
nagsusulat, tumakbo,
luluwas, magsisimba
Pagbasa at pagtalakay
sa “Panatang
Makabayan”
Bakit ipinagbabawal
ang paglalaro sa loob
ng silid-aralan?
Anong kapahamakan
ang maari mong
maranasan kung hindi
mo susundin ang
alituntuning ito?
Iguhit ang susunod na
hugis.
Naming fruits. Magbigay ng mga
paraan ng
pangangalaga sa
ilong.
B. Paghahabi sa
layuninng aralin
Alam ba ninyo kung
saan ipinanganak ang
ating pambansang
bayaning si Dr. Jose
Rizal?
(Gamit ang mapa, ituro
ang kinaroroonan ng
lalawigan ng Laguna).
Ngayong umaga, tayo’y
maglalakbay-diwa
patungo sa isang pook
na kung tawagin ay
Laguna.
Halina, tingnan natin ang
nakatagong ganda ng
lugar na ito.
Ipabasa ang mga
pangungusap sa mga
bata.
Kahapon kami ay
nagpunta sa Enchanted
Kingdom.
Sumakay kami sa Ferris
Wheel.
Ngayon ang mga bata
naman sa baitang
dalawa ng namamasyal
doon.
Siguro’y kasalukuyan
silang sumasakay sa
ibat’ ibang sasakyan.
Sa isang taon uli ay
pupunta kami sabi ng
nanay.
Pagtatanong kung
aling salita mula sa
panata ang
magkakatugma
Narinig na ba ninyo ang
salitang “Bully”
Ano ba ang ginagawa
ng isang “Bully”
Nakaranas ka na
bang makipag-away sa
inyong kaklase? Bakit?
Mabuti ba ang may
kaaway? Bakit?
Ilang tatsulok ang
katumbas ng isang
parisukat?
Ilang parisukat ang
katumbas ng isang
parihaba?
Ilang tatsulok ang
katumbas ng isang
parihaba?
Song: Fruit Salad
Mango, mango,
apple ,apple
Banana, banana
Mix them all
together (2x)
Fruit salad
(2x)
Do you like fruit
salad?
Ipagawa sa mga
bata ang:
Lalaki – Gamit ang
dila , ipahipo ang
loob ng pisngi
Babae - Ibilog ang
dila paloob ng bibig.
Sa ganyang posisyon
ng inyong dila, ating
bigkasin ang
pangungusap na ito.
Ating dila ay panlasa.
Nasabi ba ninyo
nang malinaw ang
pangungusap?
Bakit? Mahalaga ba
ang dila?
C. Pag-uugnayng
mgahalimbawa
sa bagongaralin.
Iparinig/Ipabasa ang
kwento:
Ang Aming Probinsiya
Dinalaw namin sina Lolo
at Lola Sila ay taga-
Laguna. Tuwang-tuwa
sila sa aming pagdating.
Naku kay ganda ng
paligid! Ang daming
halaman. Ang dami-
daming puno ng niyog.
Ang tatayog! Marami ring
puno ng lansones.
Wala itong bunga
ngayon.
Anu-anong mga
pandiwa ang ginamit sa
pangungusap?
nagpunta
sumakay
sumasakay
pupunta
Pagtatanong kung
aling salita mula sa
panata ang
magkakatugma
Ano ang dapat gawin sa
mga mag-aaral na
lumalabag sa mga
tuntunin ng silid-aralan?
Anu-anong mga hugis
ang makikita sa
ating watawat?
(Use old socks for
puppet)
Listen to this dialogue:
Ernie: What fruits do
you like, Bert?
Bert: I like apple and
banana.
What fruit does Bert
like?
Ipakita ang larawan
ng dila.
Dila na Panlasa
Ang ating dila ay
nasa loob ng bibig.
Ang ating dila ay
nakalalasa ng
pagkain.
Ang ating dila ang
tumutulong upang
tayo ay
makapagsalita.
Ang ating dila ang
nagpapanatiling
malinis ang ngipin.
Tuwing Setyembre at
Oktubre lamang daw.
Wow, santol! Ang lalaki!
Siguro ay matamis. Ang
lalaki rin ng mga
bayabas.
Tla mga berdeng
mansanas. Aba, doon
naman ay may kaymito.
May maliit na berdeng
kaymito.
May malalaking ube
naman. Malalaki rin ang
mga abukado
Malapit na itong
mahinog. Mmm sarap!
Siguro’y mammimitas
kami mamaya. Ang
sarap talaga sa
probinsiya. Presko ang
hangin. Malinis at
malamig ang kapaligiran.
D. Pagtalakayng
bagongkonsepto
at paglalahadng
bagong
kasanayan #1
Saan nakatira ang lolo at
lola?
Bakit masaya at
masarap tumira sa
probinsiya?
Ano ang maari nating
maging sakit kung
marumi ang hanging
ating nalalanghap?
Kailan nagpunta ang
mga bata? naganap na
ba ang kilos?
Aling kilos ang
ginagawa sa
kasalukuyan?
Kailan gaganapin ang
kilos na pupunta?
Paglista ng sagot ng
mga bata sa pisara
a. sinilangan-tahanan-
paaralan-makabayan-
katapatan
b. marangal-mahal-
nag-aaral-nagdarasal
c. Pilipinas-malakas
d. lupang-
tinutulungang-
magulang-
mamamayang
e. diringgin-susundin-
tuntunin-tutuparin-
tungkulin
Habang tahimik na
nagklaklase ang mga
mag-aaral sa unang
baitang, bigla na
lamang umiyak si Celia.
Nahinto tuloy sa
pagtuturo ang kanyang
guro. “Ano ang
problema mo Celia?”
ang tanong ng guro.
Pahikbi-hikbing
sumagot si Celia, “Kasi
po, inaaway ako ng
katabi ko kasi hindi ko
po siya napahiram ng
krayola.” Tinanong ng
guro si Delia. “Totoo
ba iyon, Delia? tanong
ng guro. Buong taray
na sumagot si Delia.
“Kasi madamot siya,
hinihiram ko lamang
ayaw niyang
magpahiram eh.”
Ipakita ang mga bagay
sa mga mag-aaral:
2 kahon, 1 lata ng gatas,
1 bola at 1 apa.
Ipatukoy ang bawat
bagay sa mga bata.
Ipakita na ang kahon ay
may 6 na panig,
ang lata ay may 2 hugis
bilog sa taas at ilalim na
bahagi.
Use cut-outs of fruit as
you teach the
sentence pattern.
What fruit is this?
It is a/an_________.
What is its color?
It is color ________.
Do you like it?
I like ______.
Tingnan natin
kung paano tayo
matutulungan ng
ating dila para
matuloy ang lasa ng
mga pagkain.
Piringan ang mata ng
10 bata. Hayaang
silang tumikim ng tig-
kaunti ng mga
pagkain.
E. Pagtalakayng
bagongkonsepto
at paglalahadng
bagong
kasanayan #2
Paano mapapanatili na
malinis at maayos ang
ating paligid?
Paano natin
mapangangalagaan ang
ating pook?
Paggabay sa mga
bata sa pagbubuo ng
simpleng talaan batay
sa sinasabi sa
“Panatang
Makabayan”
Bakit napahinto ang
guro sa kanyang
pagtuturo?
Ano ang sanhi ng
awayan ng dalawang
bata?
Sa iyong palagay, ano
ang mararamdaman ng
guro sa paraan ng
pagsagot ni Delia?
Tama ba iyon?
Tutularan ba ninyo si
Delia ? Bakit?
Gamit ang mga bagay ,
hayaang pangkatin ang
mga ito ng mga bata
ayon sa kanilang
pangkaraniwang
katangian.
bilang ng panig/mukha
hugis ng mukha ng
bagay (pabilog)
taas
laki
materyales
Call each pupil to
name the fruits that
she /he likes.
Ano ang nakatulong
sa inyo para masabi
ang lasa?
Mahalaga ba ang
dila?
F. Paglinangsa
Kabihasaan
(Tungo sa
Formative
Assessment)
Sumulat ng mga salitang
kilos . Isulat ito sa loob
ng kahon.
Sali
tan
g-
uga
t
Na
gan
ap
Na
Gina
gan
ap
Na
G
a
g
a
n
a
pi
n
P
a
L
a
n
g
1.basa
2.laba
3.kanta
4.sulat
5.sayaw
Paggabay sa mga
bata sa pagsagawa ng
maikling dula-dulaan
sa gawaing pangkatan
Anong halimbawa ng
alituntunin sa silid-
aralan ang nilabag at
nabanggit sa kwentong
narinig o nabasa?
Aling bagay ang may 6
na panig o mukha?
Aling bagay ang may
pabilog at patulis na
hugis?
Aling bagay ang mataas?
Aling bahgay ang yarisa
karton? plastic?
What fruit is this?
It is a/an_________.
What is its color?
It is color ________.
Do you like it?
I like ______.
Mahalaga ang ating
dila kaya dapat
lamang itong
pangalagaang
mabuti.
G. Paglalapatng
aralinsa pang-
araw-arawna
buhay
Pumili ng mga bagay sa
kwento na nagustuhan
mo. Iguhit ang mga ito.
Sumulat ng mga
pangungusap gamit ang
sumusunod na salitang
kilos:
a. nakasakay
b. sumasakay
c. sasakay
d. pumila
e. pipila
f. pumipila
Hatiin ang klase sa
apat na pangkat.
Italaga ang bawat
isang numero ng
talaan sa isang
pangkat. Gagawa sila
ng maikling dula-
dulaan na nagpapakita
ng gawain na
isinasaad sa talaan na
katapat ng kanilang
Pagbuo ng Character
Map
Hulaan at iguhit mo.
(Huwag ipakita ang
bagay sa mga mag-
aaral)
Ilarawan lamang ito.
May 2 pabilog na bahagi
sa itaas at sa ilalim na
panig.
May 6 parihabang panig
May isang pabilog na
bahagi
Arrange the pictures of
fruits accdg. to their
color.
(Bahala nap o kayo
maglagay.)
Iguhit ang iyong
dila.
naitalagang numero.
Bigyan sila ng tatlong
minuto para mag-
usap. Tawagin ang
bawat pangkat upang
ipakita ang kanilang
dula-dulaan.
H. Paglalahatng
Aralin
Tandaan:
Dapat pangalagaan
ang ating kapaligiran.
Anu-ano ang tatlong
kapanahunan ng
pandiwa?
Tandaan:
Ang pandiwa ay may 3
panahunan.
nagawa na ginagawa
pa gagawin pa lang
Mga Bagay na
Gagawin Ko Dahil
Mahal Ko ang
Pilipinas:
(1) Diringgin ko ang
payo ng aking
magulang.
(2) Susundin ko ang
tuntunin ng paaralan.
(3) Tutuparin ko ang
tungkulin ng isang
mamamayang
makabayan.
(4) Maglilingkod, mag-
aaral, at magdarasal
ako nang buong
katapatan.
Tandaan:
May iba’t bang
alituntuning
ipinatutupad sa inyong
silid-aralan.
Mahalagang sumunod
sa mga alituntunin
upang mapanatili ang
kaayusan at
katahimikan sa
paaralan.
Iwasan ang pakikipag-
away sa kapwa mag-
aaral.
Dapat na matuto
kayong makisama nang
maayos at mabuti sa
inyong mga kapwa
bata.
Paano mo ilalarawan ang
lata ng gatas?
kahon? dice o cube?
cone? bola?
Tandaan:
Ang lata ay may 2
pabilog na bahagi sa
itaas at sa ilalim na
panig.
Ang kahon ay may
6parihabang panig.
Ang cube o dice ay may
6 na parisukat na panig.
Ang apa ay may isang
pabilog at isang patulis
na panig.
Ang bola ay may isang
pabilog na bahagi.
Atis, chico, mangoes,
bananas are examples
of naming words. They
are called fruits.
Tandaan::
Ang ating dila ay
mahalagang bahagi
ng ating katawan na
dapat nating
pangalagaan.
Dahil sa ating idila
nalalasahan natin
ang iba’t ibang uri ng
pagkain tulad ng
maasim, matamis,
maalat, mapait,
maanghang.
Dapat nating
pangalagaan ang
ating mga dila.
I. Pagtataya ng
Aralin
Pasalita:
Saan mo nais manirahan
sa siyudad o sa
probinsiya? Bakit?
Punan ng wastong
pandiwa ang patlang.
Pagkatapos ng Field
Trip ay pagod na
____ang mga bata.
Mabuti na lamang at
Sabado bukas. Walang
pasok, sabi ni Bb. Reyes.
____kami ng patintero.
Sa Lunes ______uli tayo.
Naku ang saya!
Lutasin:
Laging tinutukso ni
Bernard si Allan. Pag di
siya nakikita,
sinusulatan niya ang
kanyang papel.
Inilalaglag din niya ang
bag nito. At ginigitgit pa
niya ito sa desk. Tama
ba ang asal ni Bernard
sa kanyang kamag-
aral? Bakit?
Isulat sa patlang ang
bagay na inilarawan.
Piliin sa kahon ang
sagot.
Ang _____ay may 2
pabilog na bahagi sa
itaas at sa ilalim na
panig.
Ang _____ay may
6parihabang panig.
Ang _______ay may 6
na parisukat na panig.
Ang _______ay may
isang pabilog at isang
patulis na panig.
Ang ______ay may isang
pabilog na bahagi.
Oral:
What fruits do you
like?
Mahalaga ang dila.
Ano ang lasa ng
pagkain?
Isulat kung, matamis,
maasim,maalat,
mapait.
1. lollipop
2. bayabas
3. patis
4. ampalaya
5. sorbetes
cube lata bola kahon cone
J. Karagdagang
Gawainparasa
takdang-aralinat
remediation
Alamin ang probisyang
pinagmulan ng iyong
ama at ina. Tanungin
sila tungkol sa ganda ng
kanilang lugar.
Humandang ibahagi ito
sa klase bukas.
Mag-isip ng iba pang
aksiyon o gawain na
maaari ninyong gawin
upang ipakita na
mahal ninyo ang
Pilipinas at idagdag ito
sa nasimulan nating
talaan na naisulat
ninyo sa inyong
kuwaderno. Hindi
kailangang maayos na
maayos ang
pagkakasulat ng
inyong ideya; subukan
lang na ibaybay at
isulat ang inyong
naisip at isama ito sa
talaan.
Pangako: Iiwasan ko
ang makipag-away sa
aking mga kamag-aaral.
Maglista ng
halimbawa ng mga
pagkain na may
lasang:
Matamis Maasim
Maalat Mapait
IV.Mga Tala
V.PAGNINILAY
A. Bilangng mag-
aaral na nakakuha
ng 80%sa
pagtataya.
Pangkatang
pagpapakitang kilos
ng mga bata.
B. Bilangng mag-
aaral na
nangangailangan
ng ibapang
gawainparasa
remediation.
C. Nakatulongba
angremedial?
Bilangng mag-
aaral na
nakaunawasa
aralin.
D. Bilangng mga
mag-aaral na
magpapatuloysa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
Masusing paliwanag at
pagbibigay ng mga
pagsasanay.
Masusing paliwanag
at pagbibigay ng
mga pagsasanay.
Masusing paliwanag
at pagbibigay ng mga
pagsasanay.
Masusing paliwanag
at pagbibigay ng
mga pagsasanay.
Masusing
paliwanag at
pagbibigay ng mga