SlideShare uma empresa Scribd logo
1 de 8
Baixar para ler offline
Grade 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Paaralan: Antas: BAITANG 7
Guro: Asignatura:ARALING PANLIPUNAN
Petsa: Markahan: IKATLONG MARKAHAN
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN
A. PamantayangPangnilalaman Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at
Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo)
B. Pamantayang Pagganap Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pagunlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang
Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)
C. Kasanayan sa Pagkatuto Napapahalagahan ang pagtugon ng mga
Asyano sa mga hamon ng pagbabago, pag-
unlad at pagpapatuloy sa Timog at
Kanlurang Asya sa Transisyonal at
Makabagong Panahon (ika-16 hanggangika-
20 siglo) AP7TKA-IIIaj-1
Nasusuri ang mga dahilan at paraan ng
kolonyalismo at imperyalismo ng mga
Kanluranin sa unang yugto (ika-16 at ika-17
siglo) pagdating nila sa Timog at Kanlurang
Asya AP7TKA-IIIa-1.1
Nabibigyang halaga ang papel ng kolonyalismo at
imperyalismo sa kasaysayan ng Timog at Kanlurang
Asya AP7TKA-IIIa-1.2
II. NILALAMAN
Mga Dahilan, Paraan at Epekto ng
Kolonyalismo at Imperyalismo
sa Timog at Kanlurang Asya
Mga Dahilan, Paraan at Epekto ng
Kolonyalismo at Imperyalismo
sa Timog at KanlurangAsya
Papel ng Kolonyalismo at Imperyalismo
sa Kasaysayan ng Timog at Kanlurang
Asya
KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro TG pahina 287-290 TG pahina 291-293 TG pahina 291-305
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang
Mag-aaral
LM pahina 193-211 LM pahina 196-200 LM pahina 196-211
3. Mga Pahina sa Teksbuk 1. EASE II Module 6
2. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II.
2008. Pp.268- 332
3. * Kasaysayan ng Daigdig III. 2012.
Pp.240-
248
4. * Asya: Noon, Ngayon at sa Hinaharap II.
2000. Pp.136-152
1. EASE II Module 6
2. * Asya: Noon, Ngayon at sa Hinaharap II.
2000. Pp.136-141
3. * Kasaysayan ng Daigdig III. 2012. Pp.240-
248
4. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II.
2008. Pp.270-287
1. EASE II Module 6-7
2. * Asya: Noon, Ngayon at sa Hinaharap II.
2000. Pp.141
3. * Kasaysayan ng Daigdig III.2012. Pp.240-
248
4. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II.
2008. Pp.269- 276,278-288
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resources o
ibang website
I. (2009). Philippines History (Yoyoy Villame -
Magellan Lyrics). Retrieved October 12, 2016, from
https://www.youtube.com/watch?v=oSFqkuMvtRM
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Mapa, Larawan Mapa, Projector,Laptop Mapa,Speaker,Projector,Laptop
III. PAMAMARAAN
Balitaan Balita na may kaugnayan sa paksang
tatalakayin
Balita na may kaugnayan sa paksang
tatalakayin
Balita na may kaugnayan sa paksang tatalakayin
a. Balik Aral Anu-ano ang pamana ng mmga Asyano sa
daigdig?
Ano ang nabuong mahalagang tanong sa
unang bahagi ng modyul?
Ano ang naging dahilan, paraan at epekto ng
kolonyalismo sa Timog at Kanlurang Asya
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Hula-Rawan
Suriin ang larawan sa ibaba at bumuo ng
hinuha gamit ang concept map
Suri-Mapa
Sa loob ng dalawang minuto ay magtala
ang limang pangkat ng bansangbumubuo
sa Europe at Asya. May pinakamaraming
tamang naitala ang syang panalo.
Iparinig/Ipanood sa mga mag-aaral ang awitin ni
Yoyoy Villame -Magella
Ano ang mensahe ng awitin?
Paano nabago ang kasaysayan ng Pilipinas sa
pagdating ni Magellan?
Kolonyali
smo at
Imperyal
ismo
1. Ano ang kolonyalismo at imperyalismo?
2. Paano nakatulong sa mga bansa sa
Timog at Kanlurang Asya sa pananakop
ng mga kanluranin?
3. Paano ito nakatulong sa mismong
kanluranin na mananakop?
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa GAWAIN BLG. 2: IMPERYO KO…………i- Ano ang inyong masasabi mula sa lupaing Map-Suri
Bagong Aralin TAPAT MO SA REHIYON KO!
Mula sa dalawang rehiyon sa Asya:
Ihilera ang imperyo ayon kinabibilangan
nitong rehiyon sa Asya at pagkatapos
ay bumuo ng dayad upang mapag-
usapan at masuri ang naging sagot.
Pamprosesong tanong:
1. Paano nagiging imperyo ang isang maliit
na pangkat lamang?
2. Nakaranas ba ang mga bansa sa Asya ng
pagahahari ng imperyo bago ang ika-16
hanggang ika-19 na siglo, at sa panahon
ng ika-16 hanggang ika-20 siglo?
3. Ano ang naging karanasan ng mga
Asyano sa panahon na sila ay
pinaghaharian ng imperyo? Ano ang
naging kalagayan ng pamumuhay ng
mga naghari sa imperyo?
4. Ang imperyo ba ay katulad ng salitang
imperyalismo at kolonyalismo?
sakop ng Europe at Asya?
Sa paanong paraan nagkaroon ng ugnayan
ang mga bansa sa Europe at Asya?
Anong bansa ang kinakatawan ng mga sumusunod
na bandila?
Ano ang bahaging ginampanan nila sa kasaysayan
ng mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya?
d. Pagtalakay sa Bagong Konsepto at Pangkatin sa lima ang mga mag-aaral. Pangkatin sa lima ang mga mag-aaral. Pangkatin ang klase sa apat. Isagawa ang
Paglalahat sa bagong kasanayan #1 Bawat pangkat ay inaasahang
masagutan ang Concept Map
Bawat pangkat ay inaasahang masagutan
ang Data Retrieval Chart
pagsasataong nakaatang sa bawat pangkat.
Sagutin ang gabay na tanong
Bansang
Nanakop
Bansang
Sinakop
Dahilanng
Pananakop
Paraanng
Pananakop
Ano ang papel na ginampanan ng kanluraning
bansa sa kolonyalismo at imperyalismo sa Timog at
Timog Kanluran
Kanlurang Asya?
Pangkat 1 – Portugal
Pangkat 1 – Mga Bansang Nanakop at
Sinakop na bansa sa Timog at Kanlurang
Asya sa Unang Yugto ng Imperyalismo
Pangkat 2 – France
Pangkat 3 - England
Pangkat 4 – Turkey
Pangkat 2 - Dahilan ng Pananakop ng
mga Kanluranin sa Timog at Kanlurang
Asya sa Unang Yugto ng Imperyalismo
Pangkat 3 - Mga Bansang Nanakop at
Sinakop sa Timog at Kanlurang Asya sa
Ikalaang Yugto ng Imperyalismo
Pangkat 4 - Dahilan ng Pananakop ng
mga Kanluranin sa Timog at Kanlurang
Asya sa Ikalawang Yugto ng
Imperyalismo
Pangkat 5 – Mga pagbabagong naganap
sa Timog at Kanlurang Asya sa Panahon
ng pananakop
Pamprosesong Tanong
1. Sa inyong palagay,
makatarungan ba ang ginawa ng
mga Kanluranin sa pagsakop ng
mga bansa sa Timog at
Kanlurang Asya? Bakit?
Pamprosesong tanong:
1. Bakit medaling nasakop ng mga kanluranin
ang Timog at Kanlurang Asya?
2. Magkatulad ba ng pamamaraan sa
pagsakop ng mga kanluranin sa Timog at
Kanlurang Asya?
Pamprosesong Tanong:
Ano ang naging kahalagahan sa kasaysayan ng
kolonyalismo at imperyalismo sa kasayasayan ng
Timog at Kanlurang Asya?
2. Ano ang inyong naging
damdamin sa ginawang
pananakop ng mga kanluranin?
3. Masasabi nyo bang may
pagbabagong naganap sa Timog
at Kanlurang Asya sa panahon ng
kolonyalismo at imperialism?
4. Saang aspeto makikita ang
pagbabagong dulot ng
kolonyalismo at imperyalismo?
Patunayan ang iyong sagot?
e. Pagtalakay sa bagong konsepto at
paglalahat sa bagong kasanayan #2
f. Paglinang sa kabihasnan (Tungo sa
Formative Assessment)
Gawain 3: KWLS sa pahina 195 Mapa-Kulayan
Pahina 204
Bakatin ang mapa sa isang malinis na papel
(maari ring maghanda na ng mapa). Kulayan
ang mga bansang Asyano na sinakop ngmga
Kanluranin ayon sa mga itinakdang kulay.
Concept Map
Itala sa Concept Map ang mga salitang may
kaugnayan sa imperyalismo at kolonyalismo na
nakapagpabago sa kasaysayan ng mga bansa sa
Timog at Kanlurang Asya.
Kolonyalismo
at
Imperyalismo
g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay
https://en.wikipedia.org/wiki/
File:Immaculate_Conception_Church_Dasmarinas.jpg
Nasakop ng mga Kastila ang Pilipinas sa oob
ng 333 taon. Paano nagawa ng mga Kastila na
masakop ang ating bansa sa matagal na
panahon?
Sa pagdating ni Magellan sa Pilipinas, paano nabago
ang kasaysayan ng mga katutubong Pilipino?
Saan makikita ang nasa larawan? (Dasma.
Bayan)
Paano pinahahalagahan ng mga Pilipino ang
pagbabagong dala ng mga Kastila sa
pananampalataya ng Pilipino?
h. Paglalahat ng aralin Paano tinugunan ng mga bansa sa Timog at
Kanlurang Asya ang pagbabagong dulot ng
kolonyalismo at imperyalismo?
Ano ang naging dahilan at paraan ng
pananakop ng mga kanluranin sa Timog at
Kanlurang Asya?
Ano ang naging papel na ginampanan ng
kolonyalismo at imperyalismo sa kasaysayan ng
Timog at Kanlurang Asya?
i. Pagtataya ng aralin Isulat ang kung ito ay tumutukoy sa
pagbabagong naganap sa mga bansa sa
Timog at Kanlurang Asya X kung hindi.
1. Pagyakap sa Kristiyanismo
2. Pagtulong ng mga Persian sa Ingles
laban sa Portugues
3. Nakilala sa pamilihang
internasyunal ang mga produktong
Asyano
4. Direktang pinamunuan ng mga
Asyano ang kanilang bansa sa
panahon ng pananakop
Essay
5. Sa inyong palagay, ano ang malaking
hamon sa pagbabago at ag-unlad ng mga
bansa sa Timog at Kanlurang Asya sa
panhon ng ika- 16 hanggang ika- 20 siglo?
Index of Mastery
Tama o Mali
1. Sinakop ng Portugal ang Moluccas dahil
sagana ito sa mga pampalasa
2. Pagkontrol ng kalakalan at pagpasok ng
katolisismo ang naging dahilan ng
pananakop ng mga Portuges sa India
3. Ang kawalan ng pagkakaisa ng mga
estado ang isa sa dahilan kung bakit
madaling nasakop ng mga kanluranin
ang mga bansa sa Asya.
4. Nanatili ang Brahman sa kanyang
katayuang panlipunan
Essay
5. Paano naapektuhan ang pamumuhay ng
mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya sa
pagdating ng mga kanluranin?
Index of Mastery
Paggawa ngSanaysay
Sumulat ng isang maikling sanaysay sa papel
tungkol sa papel na ginampanan ng ng
kolonyalismo at imperyalismo sa kasaysayan ng
Timog at Kanlurang Asya. Bumuo ng sariling
pamagat ngsanaysay.
Rubriks
Organisasyon ng mga ideya – 5 puntos
Kaangkupan sa paksa – 5 puntos
Presentasyon – 5 puntos
j. Karagdagang Gawain para sa
Takdang-Aralin at Remediation
Paano nasakop ng mga kanluranin ang
Timog at SilangangAsya?
Paano nakaapekto ang pananakop ng mga
kanluranin sa Timog at Kanlurang Asya?
Pahina 201-210
Gumawa ng isang Collage sa bond paper na
nagpapakita ng dahilan, paraan at epekto ng
kolonyalismo at imperyalismo.
Ano ang mga nagbago at nanatili sa Timog at
Kanlurang Asya sa panahon ng imperyalismo?
Pahina 290-305
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
e. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na tulong
ng aking punongguro at
superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na naiskong
ibahagi sa mga kapwa guro?
RUBRIKS PARA SA PANGKATANG GAWAIN
KRITERYA 5 4 3 2
Kaalaman sa paksa Higitna
nauunawaan
ang mga paksa.
Angmga
pangunahing
kaalamanay
nailahadat
naibigayang
kahalagahan,
wasto at
magkakaugnay
angmga
impormasyon
sa kabuuan.
Naunawaanang
paksa, ang mga
pangunahing
kaalaman ay nailahad
ngunit di wasto ang
ilan, may ilang
impormasyon na di
maliwanagang
pagkakalahad.
Hindi gaanong naunawaan
ang paksa.Hindi lahat ng
pangunahing kaalaman ay
nailahad, may mgamaling
impormasyon at di
naiugnay ang mga ito sa
kabuuang paksa.
Hindinaunawaan
ang paksa. Ang mga
pangunahing
kaalaman ay hindi
nailahadat
natalakay,walang
kaugnayan ang mga
pangunahing
impormasyonsa
kabuuang gawain.
Pinagmulan/Pinanggal
ingan datos
Binatay sa iba’t
ibang saligan
angmga
kaalamantulad
ng mga aklat,
pahayagan,
video clips,
interview,
radio at iba pa.
Binatay sa iba’t ibang
saliganng
impormasyonngunit
limitado lamang.
Binatay lamang ang saligan
ng impormasyon sa
batayang aklat lamang.
Walang batayang
pinagkunan, at ang
mga impormasyon
aygawa-gawa
lamang.
Organisasyon Organisado
ang mga paksa
at sa kabuuan
maayosang
presentasyon
ng gawain ang
pinagsama-
samang ideya
ay malinaw na
naipahayagat
natalakay
gamit ang mga
makabuluhang
graphic
organizer
Organisado ang mga
paksa sa kabuuan at
maayosna
presentasyonngunit
di–masydong
nagamit nang maayos
ang mga graphic
organizer
Walang interaksyon at
ugnayan sa mga kasapi,
walang malinaw na
presentasyon ng paksa,
may graphic organizer
ngunit hindi nagamit sa
halip ay nagsilbing
palamuti lamang sa pisara.
Di-organisadoang
paksa.Malinawna
walangpreparasyon
ang pangkat.
Presentasyon Maayosang
paglalahad.
Namumukod-
tangiang
pamamaraan,
malakas at
malinaw ang
pagsasalita,
sapatpara
marinigat
maintindihan
ng lahat.
Maayosang
paglalahad.Mayilang
kinakabahanat
kahinaan ang tinig.
Simple at maikli ang
presentasyon.
Ang paglalahad ay
hindi malinaw,
walanggaanong
preparasyon.

Mais conteúdo relacionado

Semelhante a 3rdQWeek1DLL.docx

DLL-06 2nd.docxJETUASKAJGDAHmGAJhsbxmbxm
DLL-06 2nd.docxJETUASKAJGDAHmGAJhsbxmbxmDLL-06 2nd.docxJETUASKAJGDAHmGAJhsbxmbxm
DLL-06 2nd.docxJETUASKAJGDAHmGAJhsbxmbxmPantzPastor
 
DLL-06 2nd.docxBKJHGFTFBJMGVCXZASDTYHKKG
DLL-06 2nd.docxBKJHGFTFBJMGVCXZASDTYHKKGDLL-06 2nd.docxBKJHGFTFBJMGVCXZASDTYHKKG
DLL-06 2nd.docxBKJHGFTFBJMGVCXZASDTYHKKGPantzPastor
 
Week 1 third quarter ap7 (type a&b)
Week 1 third quarter ap7 (type a&b)Week 1 third quarter ap7 (type a&b)
Week 1 third quarter ap7 (type a&b)sharmain18
 
Mga Pamamaraan at Patakarang Kolonyal ng Bansang Pilipinas.pptx
Mga Pamamaraan at Patakarang Kolonyal ng Bansang Pilipinas.pptxMga Pamamaraan at Patakarang Kolonyal ng Bansang Pilipinas.pptx
Mga Pamamaraan at Patakarang Kolonyal ng Bansang Pilipinas.pptxEricksonLaoad
 
Ap gr. 8 q4 ( module 4) - grade 8 learning modules
Ap gr. 8 q4 ( module 4) - grade 8 learning modulesAp gr. 8 q4 ( module 4) - grade 8 learning modules
Ap gr. 8 q4 ( module 4) - grade 8 learning modulesApHUB2013
 
Gr 8 q3 ( teaching guide 3)doc
Gr 8  q3 ( teaching guide 3)docGr 8  q3 ( teaching guide 3)doc
Gr 8 q3 ( teaching guide 3)doc南 睿
 
Araling Panlipunan Grade 8 - Third Quarter Module
Araling Panlipunan Grade 8 - Third Quarter ModuleAraling Panlipunan Grade 8 - Third Quarter Module
Araling Panlipunan Grade 8 - Third Quarter ModuleJhing Pantaleon
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 7
Banghay aralin sa araling panlipunan 7Banghay aralin sa araling panlipunan 7
Banghay aralin sa araling panlipunan 7Crystal Mae Salazar
 
Araling Panlipunan Grade 8 Fourth Quarter Module
Araling Panlipunan Grade 8 Fourth Quarter ModuleAraling Panlipunan Grade 8 Fourth Quarter Module
Araling Panlipunan Grade 8 Fourth Quarter ModuleJhing Pantaleon
 
DLL 10-12.docx
DLL 10-12.docxDLL 10-12.docx
DLL 10-12.docxmakata07
 
Gr 8 4th intro march 25 tg
Gr 8 4th intro march 25 tgGr 8 4th intro march 25 tg
Gr 8 4th intro march 25 tg南 睿
 
Kolonyalismo sa Pilipinas-Indonesia-Malaysia.pptx
Kolonyalismo sa Pilipinas-Indonesia-Malaysia.pptxKolonyalismo sa Pilipinas-Indonesia-Malaysia.pptx
Kolonyalismo sa Pilipinas-Indonesia-Malaysia.pptxEricksonLaoad
 
lesson plan for demonstration.docx
lesson plan for demonstration.docxlesson plan for demonstration.docx
lesson plan for demonstration.docxGeraldineFuentesDami
 
lesson plan for demonstration.docx
lesson plan for demonstration.docxlesson plan for demonstration.docx
lesson plan for demonstration.docxGeraldineFuentesDami
 
DLL-05 2nd (part 1).docx Araling panlipunan
DLL-05 2nd (part 1).docx Araling panlipunanDLL-05 2nd (part 1).docx Araling panlipunan
DLL-05 2nd (part 1).docx Araling panlipunanWinsomeNenaCa
 

Semelhante a 3rdQWeek1DLL.docx (20)

DLL-06 2nd.docxJETUASKAJGDAHmGAJhsbxmbxm
DLL-06 2nd.docxJETUASKAJGDAHmGAJhsbxmbxmDLL-06 2nd.docxJETUASKAJGDAHmGAJhsbxmbxm
DLL-06 2nd.docxJETUASKAJGDAHmGAJhsbxmbxm
 
DLL-06 2nd.docxBKJHGFTFBJMGVCXZASDTYHKKG
DLL-06 2nd.docxBKJHGFTFBJMGVCXZASDTYHKKGDLL-06 2nd.docxBKJHGFTFBJMGVCXZASDTYHKKG
DLL-06 2nd.docxBKJHGFTFBJMGVCXZASDTYHKKG
 
Week 1 third quarter ap7 (type a&b)
Week 1 third quarter ap7 (type a&b)Week 1 third quarter ap7 (type a&b)
Week 1 third quarter ap7 (type a&b)
 
Dll ap7 quarter-3
Dll ap7 quarter-3Dll ap7 quarter-3
Dll ap7 quarter-3
 
Mga Pamamaraan at Patakarang Kolonyal ng Bansang Pilipinas.pptx
Mga Pamamaraan at Patakarang Kolonyal ng Bansang Pilipinas.pptxMga Pamamaraan at Patakarang Kolonyal ng Bansang Pilipinas.pptx
Mga Pamamaraan at Patakarang Kolonyal ng Bansang Pilipinas.pptx
 
Module 1.docx
Module 1.docxModule 1.docx
Module 1.docx
 
Ap gr. 8 q4 ( module 4) - grade 8 learning modules
Ap gr. 8 q4 ( module 4) - grade 8 learning modulesAp gr. 8 q4 ( module 4) - grade 8 learning modules
Ap gr. 8 q4 ( module 4) - grade 8 learning modules
 
Gr 8 q3 ( teaching guide 3)doc
Gr 8  q3 ( teaching guide 3)docGr 8  q3 ( teaching guide 3)doc
Gr 8 q3 ( teaching guide 3)doc
 
Araling Panlipunan Grade 8 - Third Quarter Module
Araling Panlipunan Grade 8 - Third Quarter ModuleAraling Panlipunan Grade 8 - Third Quarter Module
Araling Panlipunan Grade 8 - Third Quarter Module
 
aralin 1.2.pptx
aralin 1.2.pptxaralin 1.2.pptx
aralin 1.2.pptx
 
COT2-AP7-NEW.pptx
COT2-AP7-NEW.pptxCOT2-AP7-NEW.pptx
COT2-AP7-NEW.pptx
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 7
Banghay aralin sa araling panlipunan 7Banghay aralin sa araling panlipunan 7
Banghay aralin sa araling panlipunan 7
 
Araling Panlipunan Grade 8 Fourth Quarter Module
Araling Panlipunan Grade 8 Fourth Quarter ModuleAraling Panlipunan Grade 8 Fourth Quarter Module
Araling Panlipunan Grade 8 Fourth Quarter Module
 
DLL 10-12.docx
DLL 10-12.docxDLL 10-12.docx
DLL 10-12.docx
 
Gr 8 4th intro march 25 tg
Gr 8 4th intro march 25 tgGr 8 4th intro march 25 tg
Gr 8 4th intro march 25 tg
 
aralin 1.1.pptx
aralin 1.1.pptxaralin 1.1.pptx
aralin 1.1.pptx
 
Kolonyalismo sa Pilipinas-Indonesia-Malaysia.pptx
Kolonyalismo sa Pilipinas-Indonesia-Malaysia.pptxKolonyalismo sa Pilipinas-Indonesia-Malaysia.pptx
Kolonyalismo sa Pilipinas-Indonesia-Malaysia.pptx
 
lesson plan for demonstration.docx
lesson plan for demonstration.docxlesson plan for demonstration.docx
lesson plan for demonstration.docx
 
lesson plan for demonstration.docx
lesson plan for demonstration.docxlesson plan for demonstration.docx
lesson plan for demonstration.docx
 
DLL-05 2nd (part 1).docx Araling panlipunan
DLL-05 2nd (part 1).docx Araling panlipunanDLL-05 2nd (part 1).docx Araling panlipunan
DLL-05 2nd (part 1).docx Araling panlipunan
 

Mais de eresavenzon

KATANGIANG PISIKAL ng Asya_Araling Panlipunan Grade 7.pptx
KATANGIANG PISIKAL ng Asya_Araling Panlipunan Grade 7.pptxKATANGIANG PISIKAL ng Asya_Araling Panlipunan Grade 7.pptx
KATANGIANG PISIKAL ng Asya_Araling Panlipunan Grade 7.pptxeresavenzon
 
REPORT USE OF CYBERSECURITY.pptx
REPORT USE OF CYBERSECURITY.pptxREPORT USE OF CYBERSECURITY.pptx
REPORT USE OF CYBERSECURITY.pptxeresavenzon
 
Factors Affecting Student Online Learning outcomes Pre and Post Pandemic.pptx
Factors Affecting Student Online Learning outcomes Pre and Post Pandemic.pptxFactors Affecting Student Online Learning outcomes Pre and Post Pandemic.pptx
Factors Affecting Student Online Learning outcomes Pre and Post Pandemic.pptxeresavenzon
 
G7 DLL 011623.docx
G7 DLL 011623.docxG7 DLL 011623.docx
G7 DLL 011623.docxeresavenzon
 
ppt 3rdQ Week1.pptx
ppt 3rdQ Week1.pptxppt 3rdQ Week1.pptx
ppt 3rdQ Week1.pptxeresavenzon
 
Grade 7 121222.pptx
Grade 7 121222.pptxGrade 7 121222.pptx
Grade 7 121222.pptxeresavenzon
 

Mais de eresavenzon (6)

KATANGIANG PISIKAL ng Asya_Araling Panlipunan Grade 7.pptx
KATANGIANG PISIKAL ng Asya_Araling Panlipunan Grade 7.pptxKATANGIANG PISIKAL ng Asya_Araling Panlipunan Grade 7.pptx
KATANGIANG PISIKAL ng Asya_Araling Panlipunan Grade 7.pptx
 
REPORT USE OF CYBERSECURITY.pptx
REPORT USE OF CYBERSECURITY.pptxREPORT USE OF CYBERSECURITY.pptx
REPORT USE OF CYBERSECURITY.pptx
 
Factors Affecting Student Online Learning outcomes Pre and Post Pandemic.pptx
Factors Affecting Student Online Learning outcomes Pre and Post Pandemic.pptxFactors Affecting Student Online Learning outcomes Pre and Post Pandemic.pptx
Factors Affecting Student Online Learning outcomes Pre and Post Pandemic.pptx
 
G7 DLL 011623.docx
G7 DLL 011623.docxG7 DLL 011623.docx
G7 DLL 011623.docx
 
ppt 3rdQ Week1.pptx
ppt 3rdQ Week1.pptxppt 3rdQ Week1.pptx
ppt 3rdQ Week1.pptx
 
Grade 7 121222.pptx
Grade 7 121222.pptxGrade 7 121222.pptx
Grade 7 121222.pptx
 

Último

'Silangang Asya_20240328_142624_0000' with you.pdf
'Silangang Asya_20240328_142624_0000' with you.pdf'Silangang Asya_20240328_142624_0000' with you.pdf
'Silangang Asya_20240328_142624_0000' with you.pdfjemarabermudeztaniza
 
Natatalakay ang ibat ibang uri ng negosyo
Natatalakay ang ibat ibang uri ng negosyoNatatalakay ang ibat ibang uri ng negosyo
Natatalakay ang ibat ibang uri ng negosyojovienatividad1
 
KABANATA-7. Ang suyuan sa asotea Noli me tangere
KABANATA-7. Ang suyuan sa asotea Noli me tangereKABANATA-7. Ang suyuan sa asotea Noli me tangere
KABANATA-7. Ang suyuan sa asotea Noli me tangeregeronimopaulyn69
 
Filipino 8 MODYUL 1 Q4.pptx aaaaaaaaaaaa
Filipino 8 MODYUL 1 Q4.pptx aaaaaaaaaaaaFilipino 8 MODYUL 1 Q4.pptx aaaaaaaaaaaa
Filipino 8 MODYUL 1 Q4.pptx aaaaaaaaaaaaJaysonKierAquino
 
DIOSDADO MACAPAGAL Diosdado Macapagal (born September 28, 1910, Lubao, Philip...
DIOSDADO MACAPAGAL Diosdado Macapagal (born September 28, 1910, Lubao, Philip...DIOSDADO MACAPAGAL Diosdado Macapagal (born September 28, 1910, Lubao, Philip...
DIOSDADO MACAPAGAL Diosdado Macapagal (born September 28, 1910, Lubao, Philip...RomyrGenesisCanaria2
 
6. DISKRIMINASYON TUGON NG PAMAHALAAN.pptx
6. DISKRIMINASYON TUGON NG PAMAHALAAN.pptx6. DISKRIMINASYON TUGON NG PAMAHALAAN.pptx
6. DISKRIMINASYON TUGON NG PAMAHALAAN.pptxArlieCerezo1
 
Araling Panlipunan 9 Ikatlong Markahan Modyul 5
Araling Panlipunan 9 Ikatlong Markahan Modyul 5Araling Panlipunan 9 Ikatlong Markahan Modyul 5
Araling Panlipunan 9 Ikatlong Markahan Modyul 5TinCabanayan
 
Filipino-COTUgnayang-Sanhi-at-Bunga.pptx
Filipino-COTUgnayang-Sanhi-at-Bunga.pptxFilipino-COTUgnayang-Sanhi-at-Bunga.pptx
Filipino-COTUgnayang-Sanhi-at-Bunga.pptxLAWRENCEJEREMYBRIONE
 
El Filibusterismo Kabanata 7-10 (Grade10
El Filibusterismo Kabanata 7-10 (Grade10El Filibusterismo Kabanata 7-10 (Grade10
El Filibusterismo Kabanata 7-10 (Grade10cathyrinebuhisan2
 
PAGSULAT NG REAKSYONG PAPEL (paano nga ba ang pagsulat ng reaksyng papel?)
PAGSULAT NG REAKSYONG PAPEL (paano nga ba ang pagsulat ng reaksyng papel?)PAGSULAT NG REAKSYONG PAPEL (paano nga ba ang pagsulat ng reaksyng papel?)
PAGSULAT NG REAKSYONG PAPEL (paano nga ba ang pagsulat ng reaksyng papel?)JEANELLEBRUZA
 
Kabanata 6 El Filibusterismo.pptx buod lamang ito
Kabanata 6 El Filibusterismo.pptx buod lamang itoKabanata 6 El Filibusterismo.pptx buod lamang ito
Kabanata 6 El Filibusterismo.pptx buod lamang itobryandomingo8
 
demo teaching Edukasyon sa Pagpapakatao Lesson plan
demo teaching Edukasyon sa Pagpapakatao Lesson plandemo teaching Edukasyon sa Pagpapakatao Lesson plan
demo teaching Edukasyon sa Pagpapakatao Lesson planREDENJAVILLO1
 
filipino 10_kasaysayan-ng-el-filibusterismo.pptx
filipino 10_kasaysayan-ng-el-filibusterismo.pptxfilipino 10_kasaysayan-ng-el-filibusterismo.pptx
filipino 10_kasaysayan-ng-el-filibusterismo.pptxMarcChristianNicolas
 
FILIPINO MODULE-1 ARCHITECTURE FIVE.pptx
FILIPINO MODULE-1 ARCHITECTURE FIVE.pptxFILIPINO MODULE-1 ARCHITECTURE FIVE.pptx
FILIPINO MODULE-1 ARCHITECTURE FIVE.pptxMaryJaneCabides
 
EDUKASYON SA PANGPAPAKATAO DETAILED LESSON PLAN
EDUKASYON SA PANGPAPAKATAO DETAILED LESSON PLANEDUKASYON SA PANGPAPAKATAO DETAILED LESSON PLAN
EDUKASYON SA PANGPAPAKATAO DETAILED LESSON PLANImilyAcma
 
Mother Manuscript WEEK-1-MODULE-1-AP-G3-3Q-ALOHAH-P.-ONDOY-MELINDA-FERNANDEZ...
Mother Manuscript  WEEK-1-MODULE-1-AP-G3-3Q-ALOHAH-P.-ONDOY-MELINDA-FERNANDEZ...Mother Manuscript  WEEK-1-MODULE-1-AP-G3-3Q-ALOHAH-P.-ONDOY-MELINDA-FERNANDEZ...
Mother Manuscript WEEK-1-MODULE-1-AP-G3-3Q-ALOHAH-P.-ONDOY-MELINDA-FERNANDEZ...charmaignegarcia
 
ESP 8 UMIIRAL NA PAGLABAG SA KATAPATAN.pptx
ESP 8 UMIIRAL NA PAGLABAG SA KATAPATAN.pptxESP 8 UMIIRAL NA PAGLABAG SA KATAPATAN.pptx
ESP 8 UMIIRAL NA PAGLABAG SA KATAPATAN.pptxNicaBerosGayo
 
Lesson Plan for Grade 5 DLL FILIPINO 5 Q4 Week 3.docx
Lesson Plan for Grade 5 DLL FILIPINO 5 Q4 Week 3.docxLesson Plan for Grade 5 DLL FILIPINO 5 Q4 Week 3.docx
Lesson Plan for Grade 5 DLL FILIPINO 5 Q4 Week 3.docxReniaPimentel1
 
FILIPINO 6 PPT Q4 - Kahulugan ng Pamilyar at Di-Pamilyar na Salita.pptx
FILIPINO 6 PPT Q4 - Kahulugan ng Pamilyar at Di-Pamilyar na Salita.pptxFILIPINO 6 PPT Q4 - Kahulugan ng Pamilyar at Di-Pamilyar na Salita.pptx
FILIPINO 6 PPT Q4 - Kahulugan ng Pamilyar at Di-Pamilyar na Salita.pptxKimberlyValdez19
 
61041256-Ang-Kurikulum-Na-Filipinoo.docx
61041256-Ang-Kurikulum-Na-Filipinoo.docx61041256-Ang-Kurikulum-Na-Filipinoo.docx
61041256-Ang-Kurikulum-Na-Filipinoo.docxChristineIgnas2
 

Último (20)

'Silangang Asya_20240328_142624_0000' with you.pdf
'Silangang Asya_20240328_142624_0000' with you.pdf'Silangang Asya_20240328_142624_0000' with you.pdf
'Silangang Asya_20240328_142624_0000' with you.pdf
 
Natatalakay ang ibat ibang uri ng negosyo
Natatalakay ang ibat ibang uri ng negosyoNatatalakay ang ibat ibang uri ng negosyo
Natatalakay ang ibat ibang uri ng negosyo
 
KABANATA-7. Ang suyuan sa asotea Noli me tangere
KABANATA-7. Ang suyuan sa asotea Noli me tangereKABANATA-7. Ang suyuan sa asotea Noli me tangere
KABANATA-7. Ang suyuan sa asotea Noli me tangere
 
Filipino 8 MODYUL 1 Q4.pptx aaaaaaaaaaaa
Filipino 8 MODYUL 1 Q4.pptx aaaaaaaaaaaaFilipino 8 MODYUL 1 Q4.pptx aaaaaaaaaaaa
Filipino 8 MODYUL 1 Q4.pptx aaaaaaaaaaaa
 
DIOSDADO MACAPAGAL Diosdado Macapagal (born September 28, 1910, Lubao, Philip...
DIOSDADO MACAPAGAL Diosdado Macapagal (born September 28, 1910, Lubao, Philip...DIOSDADO MACAPAGAL Diosdado Macapagal (born September 28, 1910, Lubao, Philip...
DIOSDADO MACAPAGAL Diosdado Macapagal (born September 28, 1910, Lubao, Philip...
 
6. DISKRIMINASYON TUGON NG PAMAHALAAN.pptx
6. DISKRIMINASYON TUGON NG PAMAHALAAN.pptx6. DISKRIMINASYON TUGON NG PAMAHALAAN.pptx
6. DISKRIMINASYON TUGON NG PAMAHALAAN.pptx
 
Araling Panlipunan 9 Ikatlong Markahan Modyul 5
Araling Panlipunan 9 Ikatlong Markahan Modyul 5Araling Panlipunan 9 Ikatlong Markahan Modyul 5
Araling Panlipunan 9 Ikatlong Markahan Modyul 5
 
Filipino-COTUgnayang-Sanhi-at-Bunga.pptx
Filipino-COTUgnayang-Sanhi-at-Bunga.pptxFilipino-COTUgnayang-Sanhi-at-Bunga.pptx
Filipino-COTUgnayang-Sanhi-at-Bunga.pptx
 
El Filibusterismo Kabanata 7-10 (Grade10
El Filibusterismo Kabanata 7-10 (Grade10El Filibusterismo Kabanata 7-10 (Grade10
El Filibusterismo Kabanata 7-10 (Grade10
 
PAGSULAT NG REAKSYONG PAPEL (paano nga ba ang pagsulat ng reaksyng papel?)
PAGSULAT NG REAKSYONG PAPEL (paano nga ba ang pagsulat ng reaksyng papel?)PAGSULAT NG REAKSYONG PAPEL (paano nga ba ang pagsulat ng reaksyng papel?)
PAGSULAT NG REAKSYONG PAPEL (paano nga ba ang pagsulat ng reaksyng papel?)
 
Kabanata 6 El Filibusterismo.pptx buod lamang ito
Kabanata 6 El Filibusterismo.pptx buod lamang itoKabanata 6 El Filibusterismo.pptx buod lamang ito
Kabanata 6 El Filibusterismo.pptx buod lamang ito
 
demo teaching Edukasyon sa Pagpapakatao Lesson plan
demo teaching Edukasyon sa Pagpapakatao Lesson plandemo teaching Edukasyon sa Pagpapakatao Lesson plan
demo teaching Edukasyon sa Pagpapakatao Lesson plan
 
filipino 10_kasaysayan-ng-el-filibusterismo.pptx
filipino 10_kasaysayan-ng-el-filibusterismo.pptxfilipino 10_kasaysayan-ng-el-filibusterismo.pptx
filipino 10_kasaysayan-ng-el-filibusterismo.pptx
 
FILIPINO MODULE-1 ARCHITECTURE FIVE.pptx
FILIPINO MODULE-1 ARCHITECTURE FIVE.pptxFILIPINO MODULE-1 ARCHITECTURE FIVE.pptx
FILIPINO MODULE-1 ARCHITECTURE FIVE.pptx
 
EDUKASYON SA PANGPAPAKATAO DETAILED LESSON PLAN
EDUKASYON SA PANGPAPAKATAO DETAILED LESSON PLANEDUKASYON SA PANGPAPAKATAO DETAILED LESSON PLAN
EDUKASYON SA PANGPAPAKATAO DETAILED LESSON PLAN
 
Mother Manuscript WEEK-1-MODULE-1-AP-G3-3Q-ALOHAH-P.-ONDOY-MELINDA-FERNANDEZ...
Mother Manuscript  WEEK-1-MODULE-1-AP-G3-3Q-ALOHAH-P.-ONDOY-MELINDA-FERNANDEZ...Mother Manuscript  WEEK-1-MODULE-1-AP-G3-3Q-ALOHAH-P.-ONDOY-MELINDA-FERNANDEZ...
Mother Manuscript WEEK-1-MODULE-1-AP-G3-3Q-ALOHAH-P.-ONDOY-MELINDA-FERNANDEZ...
 
ESP 8 UMIIRAL NA PAGLABAG SA KATAPATAN.pptx
ESP 8 UMIIRAL NA PAGLABAG SA KATAPATAN.pptxESP 8 UMIIRAL NA PAGLABAG SA KATAPATAN.pptx
ESP 8 UMIIRAL NA PAGLABAG SA KATAPATAN.pptx
 
Lesson Plan for Grade 5 DLL FILIPINO 5 Q4 Week 3.docx
Lesson Plan for Grade 5 DLL FILIPINO 5 Q4 Week 3.docxLesson Plan for Grade 5 DLL FILIPINO 5 Q4 Week 3.docx
Lesson Plan for Grade 5 DLL FILIPINO 5 Q4 Week 3.docx
 
FILIPINO 6 PPT Q4 - Kahulugan ng Pamilyar at Di-Pamilyar na Salita.pptx
FILIPINO 6 PPT Q4 - Kahulugan ng Pamilyar at Di-Pamilyar na Salita.pptxFILIPINO 6 PPT Q4 - Kahulugan ng Pamilyar at Di-Pamilyar na Salita.pptx
FILIPINO 6 PPT Q4 - Kahulugan ng Pamilyar at Di-Pamilyar na Salita.pptx
 
61041256-Ang-Kurikulum-Na-Filipinoo.docx
61041256-Ang-Kurikulum-Na-Filipinoo.docx61041256-Ang-Kurikulum-Na-Filipinoo.docx
61041256-Ang-Kurikulum-Na-Filipinoo.docx
 

3rdQWeek1DLL.docx

  • 1. Grade 1 to 12 DAILY LESSON LOG Paaralan: Antas: BAITANG 7 Guro: Asignatura:ARALING PANLIPUNAN Petsa: Markahan: IKATLONG MARKAHAN UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW I. LAYUNIN A. PamantayangPangnilalaman Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo) B. Pamantayang Pagganap Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pagunlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo) C. Kasanayan sa Pagkatuto Napapahalagahan ang pagtugon ng mga Asyano sa mga hamon ng pagbabago, pag- unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggangika- 20 siglo) AP7TKA-IIIaj-1 Nasusuri ang mga dahilan at paraan ng kolonyalismo at imperyalismo ng mga Kanluranin sa unang yugto (ika-16 at ika-17 siglo) pagdating nila sa Timog at Kanlurang Asya AP7TKA-IIIa-1.1 Nabibigyang halaga ang papel ng kolonyalismo at imperyalismo sa kasaysayan ng Timog at Kanlurang Asya AP7TKA-IIIa-1.2 II. NILALAMAN Mga Dahilan, Paraan at Epekto ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya Mga Dahilan, Paraan at Epekto ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at KanlurangAsya Papel ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Kasaysayan ng Timog at Kanlurang Asya KAGAMITANG PANTURO A. SANGGUNIAN 1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro TG pahina 287-290 TG pahina 291-293 TG pahina 291-305 2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag-aaral LM pahina 193-211 LM pahina 196-200 LM pahina 196-211 3. Mga Pahina sa Teksbuk 1. EASE II Module 6 2. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II. 2008. Pp.268- 332 3. * Kasaysayan ng Daigdig III. 2012. Pp.240- 248 4. * Asya: Noon, Ngayon at sa Hinaharap II. 2000. Pp.136-152 1. EASE II Module 6 2. * Asya: Noon, Ngayon at sa Hinaharap II. 2000. Pp.136-141 3. * Kasaysayan ng Daigdig III. 2012. Pp.240- 248 4. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II. 2008. Pp.270-287 1. EASE II Module 6-7 2. * Asya: Noon, Ngayon at sa Hinaharap II. 2000. Pp.141 3. * Kasaysayan ng Daigdig III.2012. Pp.240- 248 4. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II. 2008. Pp.269- 276,278-288 4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resources o ibang website I. (2009). Philippines History (Yoyoy Villame - Magellan Lyrics). Retrieved October 12, 2016, from https://www.youtube.com/watch?v=oSFqkuMvtRM B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Mapa, Larawan Mapa, Projector,Laptop Mapa,Speaker,Projector,Laptop
  • 2. III. PAMAMARAAN Balitaan Balita na may kaugnayan sa paksang tatalakayin Balita na may kaugnayan sa paksang tatalakayin Balita na may kaugnayan sa paksang tatalakayin a. Balik Aral Anu-ano ang pamana ng mmga Asyano sa daigdig? Ano ang nabuong mahalagang tanong sa unang bahagi ng modyul? Ano ang naging dahilan, paraan at epekto ng kolonyalismo sa Timog at Kanlurang Asya b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Hula-Rawan Suriin ang larawan sa ibaba at bumuo ng hinuha gamit ang concept map Suri-Mapa Sa loob ng dalawang minuto ay magtala ang limang pangkat ng bansangbumubuo sa Europe at Asya. May pinakamaraming tamang naitala ang syang panalo. Iparinig/Ipanood sa mga mag-aaral ang awitin ni Yoyoy Villame -Magella Ano ang mensahe ng awitin? Paano nabago ang kasaysayan ng Pilipinas sa pagdating ni Magellan? Kolonyali smo at Imperyal ismo 1. Ano ang kolonyalismo at imperyalismo? 2. Paano nakatulong sa mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya sa pananakop ng mga kanluranin? 3. Paano ito nakatulong sa mismong kanluranin na mananakop? c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa GAWAIN BLG. 2: IMPERYO KO…………i- Ano ang inyong masasabi mula sa lupaing Map-Suri
  • 3. Bagong Aralin TAPAT MO SA REHIYON KO! Mula sa dalawang rehiyon sa Asya: Ihilera ang imperyo ayon kinabibilangan nitong rehiyon sa Asya at pagkatapos ay bumuo ng dayad upang mapag- usapan at masuri ang naging sagot. Pamprosesong tanong: 1. Paano nagiging imperyo ang isang maliit na pangkat lamang? 2. Nakaranas ba ang mga bansa sa Asya ng pagahahari ng imperyo bago ang ika-16 hanggang ika-19 na siglo, at sa panahon ng ika-16 hanggang ika-20 siglo? 3. Ano ang naging karanasan ng mga Asyano sa panahon na sila ay pinaghaharian ng imperyo? Ano ang naging kalagayan ng pamumuhay ng mga naghari sa imperyo? 4. Ang imperyo ba ay katulad ng salitang imperyalismo at kolonyalismo? sakop ng Europe at Asya? Sa paanong paraan nagkaroon ng ugnayan ang mga bansa sa Europe at Asya? Anong bansa ang kinakatawan ng mga sumusunod na bandila? Ano ang bahaging ginampanan nila sa kasaysayan ng mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya? d. Pagtalakay sa Bagong Konsepto at Pangkatin sa lima ang mga mag-aaral. Pangkatin sa lima ang mga mag-aaral. Pangkatin ang klase sa apat. Isagawa ang
  • 4. Paglalahat sa bagong kasanayan #1 Bawat pangkat ay inaasahang masagutan ang Concept Map Bawat pangkat ay inaasahang masagutan ang Data Retrieval Chart pagsasataong nakaatang sa bawat pangkat. Sagutin ang gabay na tanong Bansang Nanakop Bansang Sinakop Dahilanng Pananakop Paraanng Pananakop Ano ang papel na ginampanan ng kanluraning bansa sa kolonyalismo at imperyalismo sa Timog at Timog Kanluran Kanlurang Asya? Pangkat 1 – Portugal Pangkat 1 – Mga Bansang Nanakop at Sinakop na bansa sa Timog at Kanlurang Asya sa Unang Yugto ng Imperyalismo Pangkat 2 – France Pangkat 3 - England Pangkat 4 – Turkey Pangkat 2 - Dahilan ng Pananakop ng mga Kanluranin sa Timog at Kanlurang Asya sa Unang Yugto ng Imperyalismo Pangkat 3 - Mga Bansang Nanakop at Sinakop sa Timog at Kanlurang Asya sa Ikalaang Yugto ng Imperyalismo Pangkat 4 - Dahilan ng Pananakop ng mga Kanluranin sa Timog at Kanlurang Asya sa Ikalawang Yugto ng Imperyalismo Pangkat 5 – Mga pagbabagong naganap sa Timog at Kanlurang Asya sa Panahon ng pananakop Pamprosesong Tanong 1. Sa inyong palagay, makatarungan ba ang ginawa ng mga Kanluranin sa pagsakop ng mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya? Bakit? Pamprosesong tanong: 1. Bakit medaling nasakop ng mga kanluranin ang Timog at Kanlurang Asya? 2. Magkatulad ba ng pamamaraan sa pagsakop ng mga kanluranin sa Timog at Kanlurang Asya? Pamprosesong Tanong: Ano ang naging kahalagahan sa kasaysayan ng kolonyalismo at imperyalismo sa kasayasayan ng Timog at Kanlurang Asya?
  • 5. 2. Ano ang inyong naging damdamin sa ginawang pananakop ng mga kanluranin? 3. Masasabi nyo bang may pagbabagong naganap sa Timog at Kanlurang Asya sa panahon ng kolonyalismo at imperialism? 4. Saang aspeto makikita ang pagbabagong dulot ng kolonyalismo at imperyalismo? Patunayan ang iyong sagot? e. Pagtalakay sa bagong konsepto at paglalahat sa bagong kasanayan #2 f. Paglinang sa kabihasnan (Tungo sa Formative Assessment) Gawain 3: KWLS sa pahina 195 Mapa-Kulayan Pahina 204 Bakatin ang mapa sa isang malinis na papel (maari ring maghanda na ng mapa). Kulayan ang mga bansang Asyano na sinakop ngmga Kanluranin ayon sa mga itinakdang kulay. Concept Map Itala sa Concept Map ang mga salitang may kaugnayan sa imperyalismo at kolonyalismo na nakapagpabago sa kasaysayan ng mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya. Kolonyalismo at Imperyalismo g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- araw na buhay https://en.wikipedia.org/wiki/ File:Immaculate_Conception_Church_Dasmarinas.jpg Nasakop ng mga Kastila ang Pilipinas sa oob ng 333 taon. Paano nagawa ng mga Kastila na masakop ang ating bansa sa matagal na panahon? Sa pagdating ni Magellan sa Pilipinas, paano nabago ang kasaysayan ng mga katutubong Pilipino?
  • 6. Saan makikita ang nasa larawan? (Dasma. Bayan) Paano pinahahalagahan ng mga Pilipino ang pagbabagong dala ng mga Kastila sa pananampalataya ng Pilipino? h. Paglalahat ng aralin Paano tinugunan ng mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya ang pagbabagong dulot ng kolonyalismo at imperyalismo? Ano ang naging dahilan at paraan ng pananakop ng mga kanluranin sa Timog at Kanlurang Asya? Ano ang naging papel na ginampanan ng kolonyalismo at imperyalismo sa kasaysayan ng Timog at Kanlurang Asya? i. Pagtataya ng aralin Isulat ang kung ito ay tumutukoy sa pagbabagong naganap sa mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya X kung hindi. 1. Pagyakap sa Kristiyanismo 2. Pagtulong ng mga Persian sa Ingles laban sa Portugues 3. Nakilala sa pamilihang internasyunal ang mga produktong Asyano 4. Direktang pinamunuan ng mga Asyano ang kanilang bansa sa panahon ng pananakop Essay 5. Sa inyong palagay, ano ang malaking hamon sa pagbabago at ag-unlad ng mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya sa panhon ng ika- 16 hanggang ika- 20 siglo? Index of Mastery Tama o Mali 1. Sinakop ng Portugal ang Moluccas dahil sagana ito sa mga pampalasa 2. Pagkontrol ng kalakalan at pagpasok ng katolisismo ang naging dahilan ng pananakop ng mga Portuges sa India 3. Ang kawalan ng pagkakaisa ng mga estado ang isa sa dahilan kung bakit madaling nasakop ng mga kanluranin ang mga bansa sa Asya. 4. Nanatili ang Brahman sa kanyang katayuang panlipunan Essay 5. Paano naapektuhan ang pamumuhay ng mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya sa pagdating ng mga kanluranin? Index of Mastery Paggawa ngSanaysay Sumulat ng isang maikling sanaysay sa papel tungkol sa papel na ginampanan ng ng kolonyalismo at imperyalismo sa kasaysayan ng Timog at Kanlurang Asya. Bumuo ng sariling pamagat ngsanaysay. Rubriks Organisasyon ng mga ideya – 5 puntos Kaangkupan sa paksa – 5 puntos Presentasyon – 5 puntos j. Karagdagang Gawain para sa Takdang-Aralin at Remediation Paano nasakop ng mga kanluranin ang Timog at SilangangAsya? Paano nakaapekto ang pananakop ng mga kanluranin sa Timog at Kanlurang Asya? Pahina 201-210 Gumawa ng isang Collage sa bond paper na nagpapakita ng dahilan, paraan at epekto ng kolonyalismo at imperyalismo. Ano ang mga nagbago at nanatili sa Timog at Kanlurang Asya sa panahon ng imperyalismo? Pahina 290-305 IV. MGA TALA V. PAGNINILAY
  • 7. a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya b. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation c. Nakatulong ba ang remedial? d. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo na nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? f. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyon na tulong ng aking punongguro at superbisor? g. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na naiskong ibahagi sa mga kapwa guro?
  • 8. RUBRIKS PARA SA PANGKATANG GAWAIN KRITERYA 5 4 3 2 Kaalaman sa paksa Higitna nauunawaan ang mga paksa. Angmga pangunahing kaalamanay nailahadat naibigayang kahalagahan, wasto at magkakaugnay angmga impormasyon sa kabuuan. Naunawaanang paksa, ang mga pangunahing kaalaman ay nailahad ngunit di wasto ang ilan, may ilang impormasyon na di maliwanagang pagkakalahad. Hindi gaanong naunawaan ang paksa.Hindi lahat ng pangunahing kaalaman ay nailahad, may mgamaling impormasyon at di naiugnay ang mga ito sa kabuuang paksa. Hindinaunawaan ang paksa. Ang mga pangunahing kaalaman ay hindi nailahadat natalakay,walang kaugnayan ang mga pangunahing impormasyonsa kabuuang gawain. Pinagmulan/Pinanggal ingan datos Binatay sa iba’t ibang saligan angmga kaalamantulad ng mga aklat, pahayagan, video clips, interview, radio at iba pa. Binatay sa iba’t ibang saliganng impormasyonngunit limitado lamang. Binatay lamang ang saligan ng impormasyon sa batayang aklat lamang. Walang batayang pinagkunan, at ang mga impormasyon aygawa-gawa lamang. Organisasyon Organisado ang mga paksa at sa kabuuan maayosang presentasyon ng gawain ang pinagsama- samang ideya ay malinaw na naipahayagat natalakay gamit ang mga makabuluhang graphic organizer Organisado ang mga paksa sa kabuuan at maayosna presentasyonngunit di–masydong nagamit nang maayos ang mga graphic organizer Walang interaksyon at ugnayan sa mga kasapi, walang malinaw na presentasyon ng paksa, may graphic organizer ngunit hindi nagamit sa halip ay nagsilbing palamuti lamang sa pisara. Di-organisadoang paksa.Malinawna walangpreparasyon ang pangkat. Presentasyon Maayosang paglalahad. Namumukod- tangiang pamamaraan, malakas at malinaw ang pagsasalita, sapatpara marinigat maintindihan ng lahat. Maayosang paglalahad.Mayilang kinakabahanat kahinaan ang tinig. Simple at maikli ang presentasyon. Ang paglalahad ay hindi malinaw, walanggaanong preparasyon.