Ang sektor ng industriya araling panlipunan 10(1).pptx
Module 12 session 2
1. BAITANG 9
DETAILED LESSON
LOG
Paaralan
Mataas na Paaralang Nasyonal ng Las
Piñas-Gatchalian Annex Baitang
9
Guro Andrelyn E. Diaz
Asignatura Edukasyon sa
Pagpapakatao
Petsa ng
Pagtuturo
Oras
January 14, 2019
2:50-3:50 (Rizal) 4:10-5:10 (Bonifacio)
5:10-6:10 (Luna) 6:10-7:10 (Mabini)
Markahan
Ikatlo
Ikalawang Sesyon
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
(Content Standard)
Naipamamalas ng mag-aaral ang kakayahan sa
pamamahala
ng paggamit ng oras.
B. Pamantayan sa
Pagganap
(Performance
Standard)
Natataya ng mag-aaral ang sariling kakayahan sa
pamamahala sa oras batay sa pagsasagawa ng mga gawain na
nasa kanyang iskedyul ng mga gawain.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto (Learning
Competencies)
Pangkaalaman:
Naipaliliwanag ang kahalagahan ng pamamahala ng paggamit ng
oras.
Pagsusuri sa Binasang Kwento
(Gawain 1: Si Haria)
Pagtukoy sa Halaga ng Oras
(Kaban ng Yaman)
Pangkasanayan:
Nakapagtatala sa journal ng mga pagkakataong napamahalaan
ang oras.
Pagtatala kung paano ginagamit ang 24 Oras
Pakikipagbahagi (Dyad)
Pang-unawa:
Napatutunayang ang pamamahala ng oras ay kailangan sa
kaayusan ng paggawa upang magampanan ang mga tungkulin
nang may prayoritisasyon.
Paghinuha ng Batayang Konsepto gamit ang isang
paglalarawan (24 Oras na may K)
Pagsasabuhay:
Natataya ang sariling kakayahan sa pamamahala sa oras batay
sa pagsasagawa ng mga gawain na nasa kanyang iskedyul ng
mga gawain.Pagbuo sa mga hakbang upang matupad ang
itinakdang Gawain
Paggawa ng plato at kung ano ang nasa talaarawan
Tiyak na Layunin
Pang-unawa:
Napatutunayang ang pamamahala ng oras ay kailangan sa
kaayusan ng paggawa upang magampanan ang mga tungkulin
nang may prayoritisasyon.
Paghinuha ng Batayang Konsepto gamit ang isang
paglalarawan (24 Oras na may K)
Pagsasabuhay:
Natataya ang sariling kakayahan sa pamamahala sa oras batay
sa pagsasagawa ng mga gawain na nasa kanyang iskedyul ng
2. mga gawain.Pagbuo sa mga hakbang upang matupad ang
itinakdang Gawain
Paggawa ng plato at kung ano ang nasa talaarawan
II. NILALAMAN MODYUL 12: PAMAMAHALA NG PAGGAMIT NG ORAS
III. KAGAMITANG
PANTURO (Learning
Resources)
A. Sanggunian
(References)
1. Mga Pahina sa abay ng
Guro(Teacher’s guide
pages)
Gabay ng guro pahina 112-122
2. Mga Pahina sa Kaga-
mitang Pang-mag-aaral
(Learner’s module pages)
Modyul ng Mag-aaral Pahina 178-196
3. Mga Pahina sa teksbuk
(Textbook pages)
4. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
(Teacher’s guide pages)
Manila paper, Movie clip, powerpoint, mga larawan
B. Iba pang Kagamitang
Panturo (Other Learning
Resources)
Lapel, whiteboard marker, laptop, speaker
IV. PAMAMARAAN
(Procedures)
A. Balik-aral sa
nakaraang aralin at /o
pagsisimula ng aralin
(Review previous
lesson)
(5 minutes)
Pakikinig sa awiting “Ngayon” Ni Basil Valdez mula sa youtube :
https://www.youtube.com/watch?v=f7UyzoMWztQ
Anong mensahe ang pumukaw sa iyo?
B. Paghahabi ng layunin
sa aralin
(Establishing purpose
for the Lesson)
(5 minutes)
Kung Maibabalik ko lamang ang panahon
Tik! Tak! Tik! Tak!... ang patuloy nap ag-ikot ng orasan. Kahit pilit mong
pabalikinangikotngmundoo paikutingpabalikangorasan,ayhindi mo rin
kayang ibalik ang nawawalang panahon. Lumipas ang mga oras at mga
araw at para bang napagiiwanan ka.
Wika nga ng isang kasabihan “Lumalakad ang kalabasa, naiiwan ang
bunga.” Ikaw, napag-iiwanan ka na ba ng panahon? Papaano mo ito
sinasabayan? Sinasayang mob a ang mahalagang tikatik nito o ginagamit
mo ito nang may kabuluhan sa bahay, sa paaralan o kahit saan?
3. 1. Magkaroon ng brainstorming tungkol sa sanaysay.
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
(Presenting
examples/instances of
the new Lesson)
(5 Minutes)
Ipapabasa sa mga mag-aaral ang bahaging pagpapalalim
1. Maghanda ng meta-stripsnaipapamigaysabawatisangmag-aaral.
2. Ang mga meta-strips ay gagamitin ng mag-aaral para magbigay ng
buod sa nabasanilangsanaysay.
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #1
(Discussing new
Concept and
Practicing Skills #1)
Pagbasa ng sabay-sabay:
“Ang pagpaprioritize at pagpaplano ng gawain sa takdangpanahon ay
makatutulongupangikaway magingmapanagutan,kapaki-pakinabang at
matagumpay na magaaral,gayonnarin bilangkasapisa isangpamilya,
lipunanat bansa.”
Pagbasa ng kaso ni Amira mula sa pahina 191, Modyul ng Mag-aaral.
Mga dapat gawin sa
maghapon
Pagraranggo Dahilan sa
pagraranggo
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #2
(Discussing new
concept and Practicing
Skills #2)
Paghiniha ng Batayang Konsepto:
Mula sa iyong pagkatuto sa babasahin, punan ang graphic organizer sa
ibaba upang mabuo ang Batayang Konsepto. Gawing gabay ang mga
larawang nasa kahon upang matukoy ang mga salita na kukumpleto
nito.
Ang pamamahala ng ay kailangan sa kaayusan sa
Pangkat1-Pamamahalasa
paggamitng oras
Pangkat2- Pagtakda ng Tunguhinsa
Paggawa
INFOMERCIAL
Pangkat3- Pagsimulasatamang oras
SKIT
Pangkat4- Pamamahalasa
Pagpabukas-bukasatmgaindikasyon
SPOKEN POETRY (SHORT)
Pangkat5- Mga paraan upang mapagtagumpayan angmagpabukas-bukas
NewsCoverage ( Mga Tips)
4. Upang magampanan ang tungkulin nang may at magkaroon
Ng para sa at
1. Ano ang batayan ng batayang konsepto sa aking pag-
unlad?
2. Ano ang maaari kong gawin upang mailapat ang aking
pagkatuto sa modyul na ito?
F. Paglinang sa
Kabihasnan
(Formative
Assessment)
(10 minutes)
Ipapagawa ang pahina 196-197 sa kanilang journal
G. Paglalapat ng aralin sa
pang araw-araw na
buhay
(Finding Practical
Applications of
Concepts and Skills in
Daily Living)
(10 minutes)
Sumulat ng isang pagninilay. Gamit
ang pormat sa pahina 198.
Gawin ito sa journal
H. Paglalahat ng aralin
(Generalizations)
(5 Minutes
Panoorin ang videoclip na: Value of Time
https://www.youtube.com/watch?v=qT5feqWbnoQ
I. Pagtataya ng Aralin
(Evaluating Learning
Assessment)
(5 minutes)
“Checklist” sa Pamamahala sa Paggamit ng Oras
Panuto: Basahin ang bawat bilang. Lagyan ng X ang
kaukulang kahon ng sagot mo.
Oo Hindi
1.Gumagawa ka ba ng sarili mong kalendaryo ng
mga gawain?
2. May sinusunod ka bang lingguhang iskedyul?
3. May pagkakataon mahirap para sa iyo ang
magsimulang mag-aral?
4. Nahuhuli ka ba sa pagpasok sa paaralan?
5. Mahirap ba sa iyo ang makagawa kaagad ng
takdang-aralin?
6. Madali ka bang mawala sa konsentrasyon
kapag ikaw ay nag-aaral?
7. Madali ka bang mabagot sa pag-aaral?
8. Mayroon ka bang partikular na lugar kung
saan ka nag-aaral ng leksiyon?
9. Kasama ba sa iskedyul mo ang paglilibang
at pagpapahinga?
10. Binibigyan mo ba ng gantimpala ang sarili mo
5. sa tuwing matatapos ang isang gawain?
11. Mahirap ba para sa iyo ang makagawa ng
proyekto?
12. Madali ka bang mabahala kapag may
pagsusulit?
13. Mas inuuna mo ba ang mga payak na
gawain bago ang mas mahirap?
14. Naglalaan ka ba ng oras ng pahinga kapag
ikaw ay nag-aaral?
15. Mahalaga ba sa iyo ang paggamit ng oras?
J. Karagdagang Gawain
para sa takdang
aralin/remediation
(Additional Activities
for Application and
Remediation)
(3 minutes)
Bumuo ng iskedyul sa pang araw-araw mon a gawain sa loob ng
isang lingo. Gawin ito sa iyong kwaderno
III. MGA TALA
IV. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
___Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% pataas
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain para
sa remediation.
___ Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong baa ng
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
____ OO ____HIINDI
____ Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloysa
remediation?
____ Bilang ng mag-aaral na nagpatuloy sa remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
____ Pagsasadula
____ Kolaboratibong pagkatuto
____ Iba’t-ibang pagtuturo
____ Lektyur
____ Pangkatan
Iba pa ___________________________________________________
F. Anong aralin ang aking
naranasan na
solusyonan sa tulong
ng aking punong-guro
at superbisor?
____ Bullying sa pagitan ng nga nag-aaral
____ Pah-uugali/Gawi ng mga pag-aaral
____ Masyadong kulang sa IMs
____ Kakulangan sa kagamitang panteknolohiya
____ Kompyuter
____ internet
Iba pa ____________________________________________________
G. Anong kagamitang ____ Lokal na bidyo
6. panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
guro?
____ Resaykel na kagamitan
Iba pa ___________________________________________________
Inihanda ni: Binigyang-pansin ni:
Andrelyn E. Diaz VIOLETA M. GONZALES
Guro, Baitang 9 Chief, CID/OIC-ASDS
Officer-in-Charge