1. Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 7
Ikatlong Markahan- Ang Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon
(Ika 16-20 siglo)
Aralin 8
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalasngmag-aaralang pag-unawasapagbabago, pag-unladat
pagpapatuloy saTimogat KanlurangAsya saTransisyonalat
MakabagongPanahon ( ika-16 hanggangika-20 siglo)
B. Pamantayan sa
Pagganap
Nakapagsasagawangkritikalna pagsusurisapagbabago, pag-unladat
pagpapatuloy saTimogat KanlurangAsya saTransisyonalat
MakabagongPanahon(ika-16hanggangika-20siglo)
C. Kasanayan sa
Pagkatuto
Nabibigyang-halagaangpapelng nasyonalismosapagbuongmgabansa
sa Timog at KanlurangAsya
AP7TKA-IIIc1.7
1. Nabibigyangkahuluganangsalitangnasyonalismo
2. Naipaliliwanag ang iba’tibang manipestasyonngnasyonalismo
3. Nakapagbibigay ngpahayagkaugnay sapagpapamalasng
pagmamahal sa bayan
II. NILALAMAN
Paksa: Ang NasyonalismoatPaglayangmga bansasa Timog at
KanlurangAsya
2.1 Ang Papel ng NasyonalismosaPagbuongmga Bansasa Timog at
KanlurangAsya
PamamaraangPedagohikal:Integrative, Reflective, Inquiry-Based
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
Asya : Pag-usbongatPag-unlad ngKabihasnanII . 2008 ph. 308-320
Asya : PagkakaisasaGitna ng pagkakaiba
p. 226 -229
B. Ibapang
KagamitangPanturo laptop, larawan, puzzle
IV. PAMAMARAAN
A. Balik Aral sa mga
unangnatutuhan
Paghambingin ang mga naging karanasan ng mga bansa sa Timog at
Kanlurang Asya sa ilalim ng kolonyalismo at imperyalismong Kanluranin.
B. Paghahabisalayunin
ng aralin(Pagganyak)
SURI-RAWAN
Suriin kung ano ang ipinahihiwatig ng larawan.
C. Pag- uugnay ngmga
halimbawa sa bagong
aralin
(Presentation)
MAG-USAP TAYO!
Ano ang iyonggagawin sa sitwasyongito?
Sitwasyon: NagdaosngAthletic Meet sa inyongdibisyon. Isasamga
makikipagkumpetensyaay anginyongpaaralan. Hindika kabilangsa mga
manlalarong inyongpaaralan. Bilang isa sa mga mag-aaral;
1. Ano – ano ang inyonggagawin upangmaipakitaang
2. pagmamalasakitsaiyongpaaralan at sa mgamanlalaro?
2. Bakit kailanganmongtulunganat suportahanangpaaralanat
mga manlalarosa magaganapnaathletic meet?
Masasabi mo ba na ang tahanan at paaralan ang pinagmumulan ng
pagkakaroon ng damdaming makabayan ng mga tao sa isang bansa?
Ipaliwanag.
Rubriks
Pamantayan Puntos
Nilalaman 4
Pagtatanghal 3
Pangkalahatang Impak 3
Kabuuan 10
Integrative (Integrasyon ng MAPEH/PE at ESP)
D. Pagtatalakay ng
bagongkonseptoat
paglalahadng bagong
kasanayan No I
(Modeling)
Subukangsagutinang mathematicalequation sa ibaba para makuha ang
mga letrang bubuo sa hinahanap na salita sa loob ng puso.
Integrative (Integrasyon ng Mathematics)
E. Pagtatalakay ng
bagongkonsepto at
paglalahadng bagong
kasanayan No. 2.
(Guided Practice)
HANAP SALITA !
Panuto : Hanapin sa loob ng kahon ang mga salita na may kaugnayan sa
nasyonalismo
SAGOT
Makatwiran Kaunlaran Kalayaan
Kaayusan Makabaya
Mga Gabay na Tanong:
1. Sa kabuuan ano ang kahulugan ng Nasyonalismo?
2. Ano- anong katangian ang dapat taglayin ng mga mamamayang
mapagmahal sa kanilang bayan?
Inquiry-based
M A K A T W I R A N
A S F A W Y H U B A
K A U N L A R A N K
A U K F T J O L J I
B U R O P E I I Y S
A K K A L A Y A A N
Y B M R J F U U R A
A P O Y M D U U E N
N A K A A Y U S A N
3. F. Paglilinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
(Independent Practice )
MALAYANG TALAKAYAN
1. Kahulugan ng Nasyonalismo
2. Manipestasyon ng Nasyonalismo
Inquiry-based
G. Paglalapatng aralin sa
pangaraw araw na
buhay
(Application/Valuing)
Bilang isang mag –aaral, paano mo maipamamalas ang iyong
pagmamahal sa ating bayan. Magbigay ng limang paraan.
1.
2.
3.
4.
5.
Reflective
H. Paglalahatng Aralin
(Generalization)
Ipaliwanagang nasyonalismobatay saiyongpagkakaunawa. Anoang
nagingpapel nito sa kalayaanng mgabansasa Timog at KanlurangAsya?
I. PagtatayangAralin Panuto: Lagyan ng simbolong tsek (/) kung ang mga pahayag ay
nagpapakitangdiwang makabayano nasyonalismo at simbolong ekis (x)
kung hindi.
. 1. Paggamitng CPP – NPAo ng mga armasat marahasna mga rebelde
o militante upang labanan ang pamahalaan
2. Sinakopng mgaKanluraninang mgabansasa Asya upangmakakuha
ng mga hilaw na sangkapatmuranglakas paggawa at mapalawak ang
teritoryongnasasakupan.
3. Pagpapahalagasakarapatangpantao
4. Pagbubuwisngbuhay para sa personalna kaligayahanat ng
kinakasamasabuhay
5. Paggamitng People Power upangmapatalsik ang tiwaling pangulo
Sagot:
1.x 2.x 3./ 4.x 5./
J. Karagdaganggawain
para sa takdang
aralin(Assignment)
Hanapin sa diksyunaryo ang kahulugan ng mga sumusunod na salita.
1. civil disobedience
2. holocaust
3. suttee
4. Zionism
Sanggunian:AsyaPagkakaisasaGitna ng Pagkakaiba- iba ph..227-229
IntegrasyonsaEnglish
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaralna
nakakuhang80% sapagtataya.
B. Bilang ng mag-aaralna
nangangailanganngiba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulongbaang
remedial?Bilang ng mag-aaralna
nakaunawasaaralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy saremediation.
4. E. Alin sa mgaistratehiyang
pagtuturonakatulongnglubos?
Paanoito nakatulong?
F. Anongsuliranin ang aking
naranasannasolusyunansa
tulongng akingpunungguroat
superbisor?
G. Anongkagamitang
panturoangaking nadibuhona
nais kongibahagisa mga kapwa
koguro?