1. GRADES 1 to 12
Pang-Araw-araw na
Tala sa Pagtuturo
Paaralan: STA. MONICA INTEGRATED SCHOOL Baitang/Antas: 8 Markahan: Ikaapat Petsa: May 29-31, 2023
Guro: LEA S. SANTIAGO Asignatura: AP Linggo: 5 Sek: Rizal
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw
I. LAYUNIN
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang
gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at
mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag -aaral ay… naipamamalas ng mag -aaral ang pag - unawa sa kahalagahan ng pakikipag - ugnayan at sama -samang pagkilos
sa kontemporanyong daigdig tungo sa pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan, at kaunlaran
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag -aaral ay… aktibong nakikilahok sa mga gawain, programa,proyekto sa antas ng komunidad at bansa na nagsusulong ng
rehiyonal at pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan, at kaunlaran
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Isulat ang code sa bawat kasanayan
Nasusuri ang mga ideolohiyang politikal
at ekonomiko sa hamon ng
estabilisadong institusyon ng lipunan.
Nasusuri ang mga ideolohiyang politikal
at ekonomiko sa hamon ng
estabilisadong institusyon ng lipunan.
Nasusuri ang mga ideolohiyang politikal at
ekonomiko sa hamon ng estabilisadong
institusyon ng lipunan.
II. NILALAMAN Ang Nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
Ideolohiya sa Pulitika at
Ekonomiya
Ideolohiya sa Pulitika at Ekonomiya Ideolohiya sa Pulitika at Ekonomiya
III. KAGAMITANG PANTURO
Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro MELC MELC MELC
2. Kagamitang Pang-Mag-aaral
3. Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo
Araling Panlipunan 8 (Modyul 4) Araling Panlipunan 8 (Modyul 4) Araling Panlipunan 8 (Modyul 4)
IV. PAMAMARAAN
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng
formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa
kanilang pang-araw-araw na karanasan.
A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin
o Pagsisimula ng Bagong
Aralin
Isip - Kahulugan
Panuto: Isulat ang mga konseptong
inilalarawan sa ibaba.
Ano ang ideolohiya? Ibigay ang ibat -ibang
uri ng ideolohiyang pangekonomiya at
pampulitika
SUMMATIVE ASSESSMENT
2. Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw
_______ 1. Doktrinang pang-ekonomiya
_______ 2. Kapangyarihan ay nasa
mamamayan
_______ 3. Lubos na kapangyarihan sa
namumuno
_______ 4. Naitatag ang Diktadurya ng mga
Manggagawa
_______ 5. Sistemang pangkabuhayan na
kontrolado ng mga pribado
B. Paghahabi sa Layunin ng
Aralin
Pagkatapos ng araling ito, ang mag-aaral ay
inaasahang:
● Nabibigyang kahulugan ang ideolohiya ●
natutukoy ang ibat ibang uri ng ideolohiyang
pang ekonomiya at pulitika● natutukoy ang
mga ideolohiya at manipestayon sa pulitika at
ekonomiya; ● napahahalagahan ang bahaging
ginampanan ng iba’t ibang ideolohiya sa
buhay ng mga tao.
Pagkatapos ng araling ito, ang mag-aaral ay
inaasahang:
Natutukoy ang epekto ng
ideolohiya sa kabuhayan sa pulitika.
C. Pag-uugnay ng Halimbawa sa
Bagong Aralin
Isang sistema o kalipunan ng mga ideya o
kaisipan na naglalayong magpaliwanag
IDEOLOHIYA tungkol sa daigdig at sa mga
pagbabago nito. Nagmula ito sa salitang ideya
o kaisipan na tuwirang sinusunod ng mga tao
D. Pagtalakay ng Bagong
Konsepto at Paglalahad ng
Bagong Kasanayan #1
Talakayin: Ideolohiya sa Ekonomiya at
Kaisipan
Talakayin: Mga epekto ng ideolohiya sa
kabuhayan sa pulitika
E. Pagtalakay ng Bagong
Konsepto at Paglalahad ng
Bagong Kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Panuto: Tukuyin kung anong ideolohiya
at manipestasyon sa pulitika at
ekonomiyang sumusunod na mga
sitwasyon. 1. Hangad ang makamit ng
perpektong lipunan sa pamamagitan ng
pantay na distribusyon ng produksyon ng
bansa. 2. Karapatan ng mamamayan na
bumoto at pumili ng pinuno. 3. Ang
namumuno ay siya ring puno ng relihiyon
Panuto: Punan ang talahanayan ng mga
hinihinging impormasyon
3. Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw
ng estado. 4. Nasa kamay ng pamahalaan
ang pag-aari ng mga lupain, kayamanan
ng bansa, at mga industriya. 5.
Kontrolado ng mga pribadong
mangangalakal ang produksiyon,
distribusyon, at kalakalan. 6. Ang
kapakanan ng mamamayan ay napailalim
sa tunguhin at interes ng estado. 7.
Nagtataguyod ng paniniwalang superyor
ang lahing Aryano na kinabibilangan ng
mga German. 8. Ang manggagawa ang
supremo ng pamahalaan.
G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-
Araw-araw na Buhay
Mahalaga Ang May Ideolohiya Panuto:
Bilang isang mag-aaral, bakit mahalagang
magkaroon ka ng kaalaman tungkol sa
ideolohiya?
Batay sa ating talakayan. Alin sa mga
ideolohiya ang maaaring maglarawan sa
ating pulitika at ekonomiya. Ipaliwanag
ang sagot sa sagutang papel.
H. Paglalahat ng Aralin Sagutin ang mga sumusunod:
1.Anu ang ideolohiya?
2. Ibigay ang ibat -ibang uri ng ideolohiyang
pang eknomiya at pulitika
Sagutin ang mga sumusunod:
1.Ano ang epekto ng ideolohiya sa
pangkabuhayan at pulitika?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahing mabuti ang bawat pahayag.
Isulat ang letra ng iyong sagot sa hiwalay na
papel.
1.Anong ideolohiya na kung saan may
karapatan ang bawat tao na magsalita
atmagpahayag ng kanyang mga opinyon at
mga saloobin? A. Ideolohiya sa pulitika B.
Ideolohiya sa lipunan C. Ideolohiya sa
kalusugan D. Ideolohiya sa ekonomiya
2. Sino ang nagpakilala ng salitang
Panuto: Basahing mabuti ang bawat pahayag.
Isulat ang letra ng iyong sagot sa hiwalay na papel.
1.Anong ideolohiya na kung saan may karapatan
ang bawat tao na magsalita atmagpahayag ng
kanyang mga opinyon at mga saloobin? A.
Ideolohiya sa pulitika B. Ideolohiya sa lipunan C.
Ideolohiya sa kalusugan D. Ideolohiya sa
ekonomiya 2. Kailan nagiging diktadura ang
demokrasya? A. Lahat ng mga mahahalagang
industriya ay pag-aari na ng lipunan. B. Binigyan
4. Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw
‘ideolohiya’ bilang pinaikling pangalan ng
agham ng mga kaisipan o ideya? A. Destutt de
Tracy C. Karl Marx B. Jean Jacques Rousseau
D. Thomas Hobbes
3. Ano ang tawag sa isang sistema o
kalipunan ng mga ideya at mga kaisipan
nanaglalayong magpaliwanag tungkol sa
daigdig at sa mga pagbabago nito? A.
Demokrasya C. Prinsipyo B. Ideolohiya D.
Sosyalismo
4. Anong uri ng pamahalaan kung saan
limitado lamang ang karapatan ng mga
mamamayan sa malayang pagkilos,
pagsasalita, at pagtutol sa pamahalaan? A.
Awtoritaryanismo C. Sosyalismo B.
Demokrasya D. Totalitaryanismo
5. Sa sistemang pang ekonomikong
kapitalismo, anong ahensiya o institusyon ang
may maliit na ginampanan sa usapin ng
pangangasiwa ng ekonomiya ngbansa? A.
Mangangalakal C. Pamahalaan B. Paaralan D.
Pamilya
ng namuno ang mga mamamayan ng malawak na
karapatan. C. Ang kapangyarihan ng namuno ay
lubos na ibinigay sa mga mahihirap kaysa mga
mayayaman. D. Ang namuno ay sinunod ang
kaniyang sariling kagustuhan at isawalang bahala
ang kagustuhan ng mga tao. 3. Anong ideolohiya
ang nakatuon sa mga patakarang pang-ekonomiya
ngbansa? A. Ideolohiya sa Pulitika B. Ideolohiya sa
Lipunan C. Ideolohiya sa Kalusugan D. Ideolohiya
sa Kabuhayan 4. Sino ang nagpakilala ng salitang
‘ideolohiya’ bilang pinaikling pangalan ng agham
ng mga kaisipan o ideya? A. Destutt de Tracy C.
Karl Marx B. Jean Jacques Rousseau D. Thomas
Hobbes 5. Ano ang tawag sa isang sistema o
kalipunan ng mga ideya at mga kaisipan
nanaglalayong magpaliwanag tungkol sa daigdig
at sa mga pagbabago nito? A. Demokrasya C.
Prinsipyo B. Ideolohiya D. Sosyalismo
6. Sa anong bansa namayani ang ideolohiyang
sosyalismo? A. China C. Japan B. Italy D.
Philippines 7. Alin ang hindi kabilang na dahilan sa
pagsilang ng Fascismo sa Italya? A. Malawakang
pagpapahirap at pagpatay sa mga Hudyo sa
Europa. B. Walang kakayahan ang pamahalaan na
lutasin ang mga suliranin ngbansa. C. Hindi
nasiyahan ang mga Italyano sa resulta ng Unang
DigmaangPandaigdig. D. Paghihirap ng kabuhayan
tulad ng kakulangan ng pagkain at
mgapangunahing pangangailangan. 8. Anong uri
ng pamahalaan kung saan limitado lamang ang
karapatan ng mga mamamayan sa malayang
pagkilos, pagsasalita, at pagtutol sa pamahalaan?
A. Awtoritaryanismo C. Sosyalismo B. Demokrasya
D. Totalitaryanismo 9. Sa sistemang pang
ekonomikong kapitalismo, anong ahensiya o
institusyon ang may maliit na ginampanan sa
usapin ng pangangasiwa ng ekonomiya ngbansa?
A. Mangangalakal C. Pamahalaan B. Paaralan D.
Pamilya 10. Alin sa mga sumusunod ang hindi
kabilang sa mga prinsipyong Nazismo? A.
Pagtatatag ng diktadurya ng mga manggagawa. B.
Paniniwala ng mga German na sila ang
5. Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw
pangunahing lahi sa mundo. C. Pagbuwag sa
kasunduan sa Versailles sanhi ng mga suliranin
saGermany. D. Pagwasak sa Republika at
pagtatatag ng Third Reich na isang estadong
totalitaryan ng Nazismo. 11. Anong ideolohiya ang
naisilang sa Italy na pinamunuan ni Benito
Mussolini? A. Fascismo C. Nazismo B. Komunismo
D. Sosyalismo 12. Alin sa mga sumusunod na
kaisipan ang hindi kabilang sa ideolohiya
ngKomunismo? A. Pagwawaksi ng kapitalismo. B.
Lubos na paghihiwalay ng simbahan at estado. C.
Ang manggagawa ang supremo sa pamahalaan. D.
Pagkakapantay-pantay ng mahirap at mayaman
13. Sino ang pinakamakapangyarihang pinuno ng
Nazi na maituturing na isangpanatikong
Nasyonalista? A. Adolf Hitler C. Joseph Stalin B.
Benito Mussolini D. Vladimir Lenin 14. Anong
ideolohiya at uri ng pamahalaan ang nagbibigay sa
mamamayan ng pantay na karapatan at kaalaman
anuman ang kinabibilangang lahi, kasarian, o
relihiyon? A. Demokrasya C. Liberalismo B.
Kapitalismo D. Sosyalismo 15. Anong ideolohiya
ang umiiral sa bansang China? A. Demokrasya C.
Monarkiya B. Komunismo D. Totalitaryanismo
J. Karagdagang Gawain para sa
Takdang-Aralin at
Remediation
Tanong: Alalahanin ang mga kalakasan ng
bawat ideolohiya at ang manipestasyon
nito sa pulitika at ekonomiya. Alin sa mga
kalakasang ito ang angkop sa Pilipinas?
6. Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Anong pantulong ang maaari mong
gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiya ng
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na masosolusyunan
sa tulong ng aking punongguro at
supervisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Ihihanda ni: Binigyang-pansin ni:
LEA S. SANTIAGO ALESSANDRO ROY S. ADSUARA, EdD
Guro Punong Guro