LR_ActivitySheet_Ang Karapatang Tinatamasa ay May Katumbas na Tungkulin Bilan...
DLL_AP-4-october-10-14.docx
1. GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Paaralan SOUTHVILLE 8C ELEMENTARY SCHOOL Pangkat IV
Guro HANNA RACHEL T. TAGUBA Asignatura
Araling
Panlipunan
Panahon ng Pagtuturo OCTOBER 10-14, 2022 Markahan 1ST QUARTER
Oras
Amethyst 10:10-10:50
Sapphire 10:50-11:30 Checked by ELIZABETH V. REYES
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ang pangunawa sa pagkakakilanlan ng bansa ayon sa mga katangiang heograpikal gamit ang mapa.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Naipamamalas ang kasanayan sa paggamit ng mapa sa pagtukoy ng iba’t ibang lalawigan at rehiyon ng bansa
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
Isulat ang code ng bawat
kasanayan
Nasusuri ang ugnayan
ng lokasyon Pilipinas
sa heograpiya nito
*Nailalarawan ang
pagkakakilanlang
heograpikal ng Pilipinas:
(a) Heograpiyang Pisikal
(klima, panahon, at
anyong lupa at anyong
tubig) (b) Heograpiyang
Pantao (populasyon,
agrikultura, at industriya)
Nailalarawan ang
pagkakakilanlang
heograpikal ng Pilipinas:
(a) Heograpiyang Pisikal
(klima, panahon, at
anyong lupa at anyong
tubig) (b) Heograpiyang
Pantao (populasyon,
agrikultura, at industriya)
Nailalarawan ang
pagkakakilanlang
heograpikal ng Pilipinas:
(a) Heograpiyang Pisikal
(klima, panahon, at anyong
lupa at anyong tubig) (b)
Heograpiyang Pantao
(populasyon, agrikultura, at
industriya)
Nailalarawan ang
pagkakakilanlang
heograpikal ng
Pilipinas: (a)
Heograpiyang Pisikal
(klima, panahon, at
anyong lupa at anyong
tubig) (b) Heograpiyang
Pantao (populasyon,
agrikultura, at
industriya)
II. NILALAMAN
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
ARALING PANLIPUNAN 4
MELC page 37
ARALING PANLIPUNAN 4
WEEK 5 MELC page 37
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
CLMD MODULE WEEK 4
Pahina 17-19
ADM module Unang
markahan pahina 1-14.
ADM MODULE 5-9 ADM MODULE10-11
CLMD MODULE pp. 21-21
ADM MODULe pp.12
CLMD MODULE pp. 22-23
ADM MODULe pp.13-14
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa
2. portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
Tsart, tarpapel Tsart, tarpapel, larawan Tsart, tarpapel, larawan Tsart, tarpapel, larawan
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang
aralin at/o
pagsisimula ng bagong
aralin
Ano ang heograpiya? Ano-ano ang mga mabuti at
di mabuting epekto ng
heograpiyang pisikal ng
bansa?
Ano ang pagkakaiba ng
klima at panahon?
Ano-ano ang anyong lupa na
matatagpuan sa Pilipinas? HOMEBASED ACTIVITY
Bigyan ng kahulugan ang
sumusunod:
1. Heograpiya
2. Agrikultura
3. Industriya
B. Paghahabi sa layunin ng
aralin
MUling talakayin ang
kahalagahan ng
heograpiyang lokasyon ng
ating bansa.
Pag-aralan at unawain ang
mga grapikong presentasyon
sa ibaba.
Itanong:
Sino ang nakapunta na sa
Wawa? Ano ang inyong nakita
doon?
Itala ang mga sagot ng mag-
aaral.
Itanong:
Sino sa inyo ang may
probinsiya? Naranasan na ba
ninyong maligo o lumangoy sa
inyong probinsiya? Saan kayo
naligo?
Itala ang sagot g mga bata.
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa
bagong aralin
Sabhin kung mayroong
kahalagahan ang
heograpiyang lokasyon ng
ating bansa, mayroon
naming mabuti at di
mabuting epekto ang
heograpiyang lokasyon an
gating bansa.
Tanungin ang ideya ng mga
bata tungkol sa pagkakaiba
ng kilma at panahon.
Sabihin: Kung tayo ay
pumunta sa wawa dam,
hindi lamang ang
magandang dam na
pinagliliguan ng mga tao an
gating makikita. Makikita
din natin ditto ang
dalawang bundok. Ang
dalawang bundok ay
halimbawa ng anyong lupa.
Ipabasa sa mga bata ang
kanilang mga sagot at itanong
kung ano ang tawag sa mga ito.
Sabihin: Ang inyong mga
isinagot ay mga anyong tubig na
matatagpuan sa ating bansa.
D. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at
Isa-isahin ang mga
mabuting epekto ng
Talakayin: Isa-isahin ang mga halimbawa
ng anyong lupa.
Isa-isahing talakayin ang mga
anyong tubig sa Pilipinas.
3. paglalahad ng bagong
kasanayan #1
heograpiyang pisikal ng
bansa.
Ang klima ay ang
pangkalahatang kalagayan ng
panahon sa
isang lugar samantalang ang
panahon naman ay
tumutukoy sa
kalagayan ng kapaligiran.
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #2
Talakayin ang mga di
mabuting epekto ng
heograpiyang pisikal ng
bansa.
Ipaliwanag sa mga bata ang
larawan na ito:
Ilarawan muli ang bawat
anyong lupa at hayaan ang
mga bata na tukuyin kung ano
ito.
Isa-isang ipakita ang mga
anyong tubig sa mga bata at
hayaan silang ilarawan ito.
F. Paglinang sa Kabihasnan
(Tungo sa Formative
Assessment) naman kung ito ay mali.
Isulat ang sagot sa sagutang
papel.
_____1. Ang heograpiya ay
tumutukoy sa pag-aaral ng
katangiang
pisikal ng lugar tulad ng
lokasyon, hugis, sukat,
lawak, klima, anyong lupa,
anyong tubig at iba pang
pinagkukunang-yaman.
_____2. Ang heograpiyang
lokasyon ay isang
mahahalagang sangkap
ng isang bansa na
makakaapekto sa pag-unlad
ng ekonomiya,
politika, at mga polisiyang
militar.
Sabihin kung ang sumusunod
na klima ay nararanasan ng
nasa Mataas na Latitud,
GItnang Latitud o Mababang
Latitud
________napapaligiran ng
yelo
______tag-init at tag-ulan
______Tagsibol
______taglagas
Kilalanin kung anong anyong
lupa ang tinutukoy ng mga
pahayag.
Paghambingin ang mga
anyong tubig gamit ang
Venn Diagram sa ibaba.
Isulat sa magkabilang tabi
ang pagkakaiba ng bawat
isa at sa gitna ang
kanilang pagkakapareho
4. _______3. Ang heograpiya
ay walang kinalaman sa
pamumuhay ng
mga mamamayan sa bansa.
_____4. Ang lokasyon ng
Pilipinas ay maganda at
estratehikong daanan
ng mga sasakyang pandagat
at panghimpapawid kaya
naging
sentro ng kalakalan sa
Pasipiko at Asya.
_____5. Mahalaga at malaki
ang bahaging
ginagampanan ng Pilipinas
sa pandaigdigang kaligtasan
dahil sa estratehiyang
lokasyon
nito na angkop sa
pagdedepensa laban sa
pananalakay ng
mga bansa sa silangan.
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw- araw na buhay
Itala ang klima sa ating lugar
mula Lunes hanggang
Biyernes.
Punan ang tsart ng mga
natutunan mong mga
pangunahing anyong
lupa at anyong tubig ng
Pilipinas. Ilarawan ang
katangian nito at
magbigay ng isang
halimbawa
Sa tuwing kayo ay naliligo o
namamasyal sa mga anyong
tubig sa atig bansa,Ano ang
inyong ginagawa upang
maipakita ang inyong
pangangalaga sa mga ito?
H. Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang mabuti at di
mabuting epekto ng
heograpiya ng ating bansa?
Ano ang pagkakaiba ng klima
sa panahon?
Ano-ano ang mga halimbawa
ng anyong lupa?
Ano-ano ang mga anyong tubig
sa ating bansa?
I. Pagtataya ng Aralin Gawain A. Suriin kung
maganda o masama ang
epekto ng ugnayan ng
Iguhit ang kung ang
pangungusap ay tama at
naman kung ito ay mali.
Tukuyin ang tamang sagot sa
mga tanong na nasa katawan
ng
Isulat sa patlang ang anyong
tubig na tinutukoy sa bawat
bilang. Piliin ang titik ng tmanag
sagot.
5. lokasyon sa heograpiya ng
bansa. Lagyan ng masayang
mukha ( )kung maganda
ang ugnayan at malungkot
na mukha ( ) kung hindi.
Isulat ang sagot sa iyong
sagutang papel
1. Ang pagkakaroong ng
maraming pulo na
nagsisilbing daungan
ng mga sasakyang
pandagat.
2. Dulot ng estratehikong
lokasyon ng bansa ginawa
itong
kanlungan ng mga
Amerikano noong ito ay
nakidigma sa
Vietnam dahil sa mga base
militar na itinayo ng mga
Amerikano dito.
3. Ang pagiging mabulkan
ng bansang Pilipinas ay
nagsisilbing
malaking tulong sa
hanapbuhay ng mga
mamamayan dahil ito
ay nagpapataba ng
kanilang lupang taniman.
4. Ang Pilipinas bilang
kapuluan ay maaaring
hadlang sa mabilis
na pakikipag-ugnayan sa
buong kapuluan lalo na sa
panahon
ng kalamidad.
5. Dahil sa kapuluan ang
Pilipinas, isa ito sa bansa na
may mahabang baybayin na
nagbibigay ng maraming
pook
1. Ang klima ng bansa ay
nakabatay sa kinalalagyan
nito sa
mundo.
2. Ang Pilipinas ay
nakararanas ng tatlong uri
ng klima.
3. Ang Pilipinas ay
nakararanas ng higit na init
at sikat ng araw
dahil direkta itong
nasisikatan ng araw.
4. Dahil sa mga nakapaligid
na bahaging tubig sa
Pilipinas
kaya may kainaman ang
klima nito.
caterpillar. Gamitin ang gabay
na titik sa bawat bilang.
_______1. Pinakamalaki at
pinakamalwak na angyong
tubig.
_____2. Nagdrugtong sa
dalawang malaking katawan ng
anyong tubig.
____3. Mahaba at paliko-likong
anyong tubig na dumurugtong
sa dagat.
____4. Ito ay anyong tubig na
umaagos mula sa mataas na
lugar tulad ng bundok.
____5. Anyong tubig na
napapaligiran ng lupa.
a. Lawa
b. Karagatan
c. Tsanel
d. Ilog
e. Talon
f. dagat
6. pasyalan para sa mga
Pilipino at maging sa mga
banyaga.
J. Karagdagang Gawain
para sa takdang-aralin at
remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitan ang
aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
Prepared by: Submitted to:
HANNA RACHEL T. TAGUBA ELIZABETH V. REYES
Teacher 1 Principal II