SlideShare a Scribd company logo
1 of 6
DETALYADONG BANGHAY
DETAILED LESSON PLAN
Paaralan Baitang/Antas 7
Guro Asignatura Araling
Panlipunan
Araw at Oras Biyernes-1:30 pm Markahan Ikatlong
Markahan
I.LAYUNIN:
A. Pangkabatiran Nasusuri ang mga bansang mananakop at mga bansang sinakop sa rehiyon ng
Timog at Kanlurang Asya.
B. Psychomotor Naipaliliwanag ang mga dahilan, pamamaraan, at epekto sa unang yugto ng
Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya (ika-16 hanggang ika-20 siglo)
C. Pandamdamin Napapahalagahan ang papel ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at
Kanlurang Asya.
A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN (Content Standards) naipamamalas ng mag - aaral ang pag -
unawa sa pagbabago, pag - unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at
Makabagong Panahon ( ika -16 hanggang ika -20 siglo)
PAMANTAYANG PAGGANAP (Performance Standards) nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa
pagbabago, pag - unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong
Panahon (ika -16 hanggang ika -20 siglo)
MGA KASANAYAN SA PAGKATUTO ( Learning Competencies/Objectives (Isulat ang Code sa bawat kasanayan)
Nasusuri ang mga dahilan, paraan at epekto ng kolonyalismo at imperyalismo ng mga Kanluranin sa unang
yugto (ika -16 at ika -17 siglo) pagdating nila sa Timog at Kanlurang Asya.
II. NILALAMAN (Content) Unang Yugto ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya
(ika-16 hanggang ika-17 siglo)
III. KAGAMITANG PANGTURO (LearningResources)
A. Sanggunian (References ) Textbook, youtube, at google
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro (Teacher’s Guide pages) Pahina 15-29
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang mag-aaral (Learner’s Materialspages) LMpahina, 196-206
ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba
3. Mga Pahina sa Teksbuk (Textbook pages ) Pahina 196-206
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng Learning Resources (Additional Materialsfrom
Learning Resource (LR) portal ) MELC
B. Iba pang kagamitang Pangturo (Other Learning Resources ) Mga larawan, Mapa, at Powerpoint
presentation Globo at Laptop
IV. PAMAMARAAN (PROCEDURES) (May vary. It depends upon the teacher. This is a flexible part. Put
time allotment in each step)
( The ff. are just
examples )
Mga Aktibidad ng Guro Mga Aktibidad ng
mga Mag-aaral
A. Balik-aral sa
nakaraang aralin
at/Pagsisimula
ng bagong aralin
(Reviewing previous
lesson or presenting
the new lesson)
Bago natin tatalakayin ang ating bagong paksa,
magbabalik-tanaw muna tayo. Ano ba ang inyong
natatandaan hinggil sa ating tinalakay?
Mahusay!
Ano nga ba ang kahulugan ng salitang kolonyalismo?
Ma’am! Tinalakay po
natin ang kahulugan
ng salitang
kolonyalismo at
imperyalismo!
Magaling!
Ano naman ang ibig sabihin ng imperyalismo?
Tama!
Minsan ba naisip nyo o naitanong sa inyong sarili,
kung paano ang buhay noon ng iyong mga angkan o
ninuno? Madali kaya ang buhay noon o napakahirap?
Anu-ano kaya ang mga karanasan at pagsubok ang
pinagdaanan nila para lang maabot ang ngayo’y
mauunlad na bansa sa Asya?
Ma’am! Ang
kolonyalismo - ay
nagmula sa salitang
latin na colonus na
ang ibig sabihin ay
magsasaka. Ito ay
patakaran ng isang
bansa na
mamamahala ng mga
sinakop upang
magamit ang likas na
yaman ng mga
sinakop para sa
sariling interes.
Ma’am! Ang
imperyalismo ay
nagmula sa salitang
latin na imperium na
ang ibig sabihin ay
command. Ito ay
pananakop,
pagkontrol, o pag
impluwensiya ng
isang
makapangyarihang
bansa sa isang
mahinang bansa.
B. Paghahabi sa
layunin ng aralin
( Establishinga
purpose for the
lesson)
GAWAIN 1:MAP-KULAY
Bumuo ng tatlong pangkat!
Magpapakita ng mapa ng Timog at Kanlurang
Asya. Magpapaligsahan ang tatlong pangkat
sa pagkulay ng mga bansang Asyano na
sinakop ng mga Kanluranin ayon sa mga
itinakdang kulay na nasa kahon.
Pagkatapos magawa ng bawat grupo ang pagkukulay.
Ang bawat lider ng pangkat ay pupunta sa harap at
iuulat ang kanilang Gawain. Magkakaroon ng
malayang talakayan tungkol sa mga bansang nasakop
ng mga kanluranin.
(Ang bawat lider ay
isa-isang pupunta sa
harap at
ipapaliwanag ang
kanilang Gawain.)
C. Pag-uugnay ng
mga halimbawa
sa bagong aralin
(Presenting
examples/instances
of the new lesson)
Ano-ano ang mga dahilan ng nagbunsod sa mga
kanluranin na magtungo sa Asya?
Magaling!
Yan ang tatalakayin natin ngayon.
Ma’am! Krusada,
Paglalakbay ni Marco
Polo, Renaissance,
Pagbagsak ng
Constantinople at
ang Merkantilismo.
D. Pagtatalakay ng
bagong
konsepto at
paglalahad ng
bagong
kasanayan #1
(Discussingnew
concepts and
practicingnewskills
#1)
Pagpapabasa ng teksto sa powerpoint.
Anong mga produkto ang naka bighani sa mga
Europeo at dahilan kung bakit mas gusto nilang
makarating sa Asya?
Tama!
Ano ang pinaka tagpuang ruta ng kalakalan?
Mahusay!
Bakit nagka interes ang Kanluraning bansa na sakupin
ang Kanlurang Asya?
Magaling!
Paano nagkaroon ng ugnayan ang Europeo at
Asyano?
Ma’am! Pampalasa,
mamahaling bato,
pabango, sedang tela,
porselana, prutas at
iba pa.
Ma’am! Hilagang ruta
Gitnang ruta at Timog
ruta po!
Ma’am! Naging
interesado ang mga
Kanluraning bansa sa
Kanlurang Asya na
sakupin ito nang
madiskubre ang
langis dito.
Ma’am! Sa
pamamagitan ng
palitan ng kalakal sa
mga Asyano at
Tama!
Europeong
mangangalakal.
E. Pagtatalakay ng
bagong
konsepto at
paglalahad ng
bagong
kasanayan #2
( Discussingnew
concepts and
practicingnewskills
#2 )
Ang Kolonyalismo at Imperyalismo ay mayroon ding
mahalagang naidulot sa mga bansang sinakop tulad
ng mga sumusunod:
-Naitatag ang maayos at sentralisadong pamahalaan
-Umunlad ang Sistema ng transportasyon at
komunikasyon
-Nagkaroon ng fixed border o takdang hangganan ang
teritoryo ng bawat bansa
-Maraming katutubo ang yumakap sa Kristiyanismo
-Nabuo ang kilusang Nasyonalismo at marami pang
iba.
F. Paglinang sa
kabihasnan (
tungo sa
formative
assessment )
(Developing mastery
) (Leads to
Formative
Assessment 3)
I-TIMELINEMO
Sa parehong pangkat
1. Isulatang mga mahahalagangpangyayari saunang
yugtong kolonyalismosaTimogat KanlurangAsyamula
ika– 16 hanggangika – 17 siglo.
2. Hangga’t maaari ang iyongisusulataymga
mahahalagangimpormasyonnaiyongnaunawaan.
3. Bigyangpansinang mga pagbabagongnaganap(epekto)
sa paraan ng pamumuhayngmga Asyano.
4. Matapos Gawain itoay iulatsa klase angginawang
timeline.
5. Gamitinang rubric na ilalahadngiyongguro.
G. Paglalapat ng
aralin sa pang
araw-araw na
buhay (Finding
practical
applicationsof
concepts and skills
in daily living)
Kung ang karanasan ng Pilipinas ang tutukuyin, paano
mo maisalalarawan ang epekto sa iyo ng pananakop
ng mga Kastila?
Magbibigay ng isang halimbawa.
Magaling!
Anong aral ang iyong natutuhan na magagamit mo sa
hamon ng makabagong panahon?
Tama!
Ma’am! Nabahiranng
kulturangkastila,pati
ang kanilangmga
paniniwalaatrelihiyon
ay nasalin sa mga
ninunoat magingsa
kasalukuyangpanahon
.
Halimbawaang
relihiyongkatolisismo
na hanggangngayonay
nanatili parinnakung
saan dalaito ng mga
kastila.
Ma’am! Ang
mahalagang aral aral
na aking natutunan
ay hindi basta-
bastang maniniwala
at aasa sa tulong ng
mga dayuhan.
Ipaglaban ang
karapatan!
H. Paglalahat ng
aralin (
Making
generalizations and
abstractions about
the lesson )
Alin sa mga dahilan sa pagpunta ng mga kanluranin
sa Asya ang higit na naka impluwensiya sa kanilang
desisyon sa pananakop?
(Magbibigayangmga
mag-aaral ng kanilang
mga opinion.)
Sagot 1: dahil sa
masiglangkalakalan
Sagot 2: dahil sa
produktotuladng
pampalasaat ibapang
mga hilaw na
materyales!
Sagot 3: dahil sa mga
krusadaat ibapa.
I. Pagtataya ng
aralin (Evaluating
learning)
Isulat ang E kung ekonomiya, P kung politika at S/K
kung sosyo – kultural ang epekto ng kolonyalismo at
imperyalismo sa Asya. Isulat ang inyong sagot sa Ika
apat na papel.
1. Ang India ang naging tagapagtustos ng mga
hilaw na materyales at pamilihan ng
produktong Kanluranin.
2. Maraming katutubo ang yumakap sa
Kristiyanismo.
3. Nagkaroon ng “fixed border” o takdang
hangganan ang teritoryo ng bawat bansa.
4. Sumulpot ang mga kolonyal na lungsod.
5. Nagkaroon ng paghahalo ng lahi ng mga
Kanluranin at katutubo upang mapanatili ang
katapatan ng kolonya.
6. Pag-unlad ng sistema ng transportasyon at
komunikasyon.
7. Nailipat sa Europa ang mga kayamanan ng
Asya na dapat pinakinabangan ng mga Asyano.
8. Nagtayo ng mga irigasyon, ospital,
paaralan, at simbahan.
9. Nagkaroon ng makabagong kaisipan at
ideya na magamit sa pagpapatakbo ng pamahalaan,
ekonomiya at iba pang aspeto ng buhay
___10. Pagpapairal ng wikang Kanluranin bilang
wikang gagamitin sa mga paaralan.
J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin
at remediation
(Additional activities
for application or
remediation)
Lagyan ng plus sign (+) kung mabuting epekto at
minus sign (-) kung di mabuting epekto ng
kolonyalismo at imperyalismo. Ilagay ang sagot sa
kuwaderno.
TIMOG ASYA KANLURANG ASYA
Mabuti Di - Mabuti Mabuti Di - Mabuti
1.Pamahalaan
2.Kabuhayan
3.Teknolohiya
4.Lipunan
5.Edukasyon
6.Paniniwala
7.Pagpapahalaga
8.Sining at Kultura
V. MGA TALA (REMARKS)
VI. PAGNINILAY (REFLECTION )
A. Bilang ng mag –aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya (No.of learners who
earned 80% in the evaluation )
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang Gawain
para sa remediation. ( No. of learners who
require additional activities for remediation )
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin. (Did
the remedial lessons work? No. of learners who
have caught up with the lesson )
D. Bilang ng mag-aaral na magpatuloy sa
remediation. ( No. of learners who continue
to requireremediation )
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong? (Which of my teaching
strategies worked well? Why did these work?
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyon sa tulong ng aking
punong-guro at superbisor? (What
difficultiesdid I encounter which my principal
or supervisor can help me solve?)
G. Anong kagamitang panturoang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa
kapwa ko guro. (Whatinnovation or
localized materials did I use/ discover which I
wish to sharewith other teachers?)

More Related Content

What's hot

Detailed lesson plan ugnayan ng kita, pagkonsumo at pag iimpok
Detailed lesson plan ugnayan ng kita, pagkonsumo at pag iimpokDetailed lesson plan ugnayan ng kita, pagkonsumo at pag iimpok
Detailed lesson plan ugnayan ng kita, pagkonsumo at pag iimpok
Crystal Lynn Gonzaga
 
Ang Konsepto ng Kabihasnan at mga Katangian nito
Ang Konsepto ng Kabihasnan at mga Katangian nitoAng Konsepto ng Kabihasnan at mga Katangian nito
Ang Konsepto ng Kabihasnan at mga Katangian nito
shebasalido1
 
Araling Panlipunan Grade 8 - Third Quarter Module
Araling Panlipunan Grade 8 - Third Quarter ModuleAraling Panlipunan Grade 8 - Third Quarter Module
Araling Panlipunan Grade 8 - Third Quarter Module
Jhing Pantaleon
 

What's hot (20)

Budget of Work Araling Panlipunan 7
Budget of Work Araling Panlipunan 7Budget of Work Araling Panlipunan 7
Budget of Work Araling Panlipunan 7
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
 
Araling Panlipunan 8 - Unit Plan I
Araling Panlipunan 8 - Unit Plan IAraling Panlipunan 8 - Unit Plan I
Araling Panlipunan 8 - Unit Plan I
 
ANG KATANGIANG PISIKAL NG DAIGDIG
ANG KATANGIANG PISIKAL NG DAIGDIGANG KATANGIANG PISIKAL NG DAIGDIG
ANG KATANGIANG PISIKAL NG DAIGDIG
 
K TO 12 GRADE 7 LEARNING MODULE IN ARALING PANLIPUNAN
K TO 12 GRADE 7 LEARNING MODULE IN ARALING PANLIPUNANK TO 12 GRADE 7 LEARNING MODULE IN ARALING PANLIPUNAN
K TO 12 GRADE 7 LEARNING MODULE IN ARALING PANLIPUNAN
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8 Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8
 
Karanasan at Implikasyon ng.pptx
Karanasan at Implikasyon ng.pptxKaranasan at Implikasyon ng.pptx
Karanasan at Implikasyon ng.pptx
 
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 8- Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 8- Unang Yugto ng Imperyalismong KanluraninBanghay Aralin sa Araling Panlipunan 8- Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 8- Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
 
Ap 7 3rd quarter exam
Ap 7 3rd quarter examAp 7 3rd quarter exam
Ap 7 3rd quarter exam
 
Detailed Lesson Plan - DLP - Araling Panlipunan 9 - Pag-iimpok at Pamumuhunan...
Detailed Lesson Plan - DLP - Araling Panlipunan 9 - Pag-iimpok at Pamumuhunan...Detailed Lesson Plan - DLP - Araling Panlipunan 9 - Pag-iimpok at Pamumuhunan...
Detailed Lesson Plan - DLP - Araling Panlipunan 9 - Pag-iimpok at Pamumuhunan...
 
Q4-AP7-Week1-Kolonyalismo at Imperyalismo sa Silangan at Timog- Silangang Asy...
Q4-AP7-Week1-Kolonyalismo at Imperyalismo sa Silangan at Timog- Silangang Asy...Q4-AP7-Week1-Kolonyalismo at Imperyalismo sa Silangan at Timog- Silangang Asy...
Q4-AP7-Week1-Kolonyalismo at Imperyalismo sa Silangan at Timog- Silangang Asy...
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8
 
Strategic Intervention Materials in Araling Asyano by JUAN R.VENTENILLA III
Strategic Intervention Materials in Araling Asyano by JUAN R.VENTENILLA IIIStrategic Intervention Materials in Araling Asyano by JUAN R.VENTENILLA III
Strategic Intervention Materials in Araling Asyano by JUAN R.VENTENILLA III
 
Karanasan ng mga Kababaihan.pptx
Karanasan ng mga Kababaihan.pptxKaranasan ng mga Kababaihan.pptx
Karanasan ng mga Kababaihan.pptx
 
Detailed lesson plan ugnayan ng kita, pagkonsumo at pag iimpok
Detailed lesson plan ugnayan ng kita, pagkonsumo at pag iimpokDetailed lesson plan ugnayan ng kita, pagkonsumo at pag iimpok
Detailed lesson plan ugnayan ng kita, pagkonsumo at pag iimpok
 
Ang Konsepto ng Kabihasnan at mga Katangian nito
Ang Konsepto ng Kabihasnan at mga Katangian nitoAng Konsepto ng Kabihasnan at mga Katangian nito
Ang Konsepto ng Kabihasnan at mga Katangian nito
 
AP MELC-Q3-L4-LAS4.pdf
AP MELC-Q3-L4-LAS4.pdfAP MELC-Q3-L4-LAS4.pdf
AP MELC-Q3-L4-LAS4.pdf
 
Araling Panlipunan Grade 8 - Third Quarter Module
Araling Panlipunan Grade 8 - Third Quarter ModuleAraling Panlipunan Grade 8 - Third Quarter Module
Araling Panlipunan Grade 8 - Third Quarter Module
 
NEOKOLONYALISMO
NEOKOLONYALISMONEOKOLONYALISMO
NEOKOLONYALISMO
 
Araling Panlipunan - Kasaysayan ng Daigdig Module 4
Araling Panlipunan - Kasaysayan ng Daigdig Module 4Araling Panlipunan - Kasaysayan ng Daigdig Module 4
Araling Panlipunan - Kasaysayan ng Daigdig Module 4
 

Similar to lesson plan for demonstration.docx

DLL APAN8 QUARTER3-WEEK 9.docx
DLL APAN8 QUARTER3-WEEK 9.docxDLL APAN8 QUARTER3-WEEK 9.docx
DLL APAN8 QUARTER3-WEEK 9.docx
HarleyLaus1
 
This module is for the teachers who wanted to use in teaching araling panlipu...
This module is for the teachers who wanted to use in teaching araling panlipu...This module is for the teachers who wanted to use in teaching araling panlipu...
This module is for the teachers who wanted to use in teaching araling panlipu...
EDWINCFUEGO
 

Similar to lesson plan for demonstration.docx (20)

DLL_ESP 4_Q3_W1.docx
DLL_ESP 4_Q3_W1.docxDLL_ESP 4_Q3_W1.docx
DLL_ESP 4_Q3_W1.docx
 
DLL March 13-17^J 2023.docx
DLL March 13-17^J  2023.docxDLL March 13-17^J  2023.docx
DLL March 13-17^J 2023.docx
 
week 4.docx
week 4.docxweek 4.docx
week 4.docx
 
DLL-01 2nd.pdf
DLL-01 2nd.pdfDLL-01 2nd.pdf
DLL-01 2nd.pdf
 
SHS-DLL-Week-8.docx
SHS-DLL-Week-8.docxSHS-DLL-Week-8.docx
SHS-DLL-Week-8.docx
 
week 8.docx
week 8.docxweek 8.docx
week 8.docx
 
week 8.docx
week 8.docxweek 8.docx
week 8.docx
 
AP5KPK-IIIc-3-1.docx
AP5KPK-IIIc-3-1.docxAP5KPK-IIIc-3-1.docx
AP5KPK-IIIc-3-1.docx
 
DLL FILIPINO 8 WEEK 1.docx
DLL FILIPINO 8 WEEK 1.docxDLL FILIPINO 8 WEEK 1.docx
DLL FILIPINO 8 WEEK 1.docx
 
week 9.docx
week 9.docxweek 9.docx
week 9.docx
 
SHS-DLL-Week-6.docx
SHS-DLL-Week-6.docxSHS-DLL-Week-6.docx
SHS-DLL-Week-6.docx
 
DLL APAN8 QUARTER3-WEEK 9.docx
DLL APAN8 QUARTER3-WEEK 9.docxDLL APAN8 QUARTER3-WEEK 9.docx
DLL APAN8 QUARTER3-WEEK 9.docx
 
DLL_ESP 4_Q3_W1.docx
DLL_ESP 4_Q3_W1.docxDLL_ESP 4_Q3_W1.docx
DLL_ESP 4_Q3_W1.docx
 
lesson plan ap neokolonyalismo sa asya a
lesson plan ap neokolonyalismo sa asya alesson plan ap neokolonyalismo sa asya a
lesson plan ap neokolonyalismo sa asya a
 
DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q3_W4.ppt
DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q3_W4.pptDLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q3_W4.ppt
DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q3_W4.ppt
 
DLL 1-3.docx
DLL 1-3.docxDLL 1-3.docx
DLL 1-3.docx
 
3rdQWeek1DLL.docx
3rdQWeek1DLL.docx3rdQWeek1DLL.docx
3rdQWeek1DLL.docx
 
This module is for the teachers who wanted to use in teaching araling panlipu...
This module is for the teachers who wanted to use in teaching araling panlipu...This module is for the teachers who wanted to use in teaching araling panlipu...
This module is for the teachers who wanted to use in teaching araling panlipu...
 
week 7.docx
week 7.docxweek 7.docx
week 7.docx
 
week 7.docx
week 7.docxweek 7.docx
week 7.docx
 

Recently uploaded

Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....
jeynsilbonza
 
Florante at Laura.pptx education power point
Florante at Laura.pptx education power pointFlorante at Laura.pptx education power point
Florante at Laura.pptx education power point
binuaangelica
 
FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................
VALERIEYDIZON
 
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling PanlipunanFourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Paul649054
 
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptxEsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
SundieGraceBataan
 
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
MaamCle
 
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptxICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
VALERIEYDIZON
 
ARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptx
ARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptxARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptx
ARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptx
VillasoClarisse
 
Aralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugy
Aralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugyAralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugy
Aralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugy
CindyManual1
 

Recently uploaded (20)

Copy_of_Q1.1_Kinder_WP_Pano_kung_Nakakatakot_ang_Aking_Guro.pdf
Copy_of_Q1.1_Kinder_WP_Pano_kung_Nakakatakot_ang_Aking_Guro.pdfCopy_of_Q1.1_Kinder_WP_Pano_kung_Nakakatakot_ang_Aking_Guro.pdf
Copy_of_Q1.1_Kinder_WP_Pano_kung_Nakakatakot_ang_Aking_Guro.pdf
 
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdfPOLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdf
 
Disenyo at pamamaraan ng pananaliksik.pptx
Disenyo at pamamaraan ng pananaliksik.pptxDisenyo at pamamaraan ng pananaliksik.pptx
Disenyo at pamamaraan ng pananaliksik.pptx
 
Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....
 
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION IN GRADE 2
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION  IN GRADE 2mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION  IN GRADE 2
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION IN GRADE 2
 
Florante at Laura.pptx education power point
Florante at Laura.pptx education power pointFlorante at Laura.pptx education power point
Florante at Laura.pptx education power point
 
ARALING PANLIPUNAN WEEK 6-7 QUARTER 1 MODULE 1
ARALING PANLIPUNAN WEEK 6-7 QUARTER 1 MODULE 1ARALING PANLIPUNAN WEEK 6-7 QUARTER 1 MODULE 1
ARALING PANLIPUNAN WEEK 6-7 QUARTER 1 MODULE 1
 
FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................
 
GRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 students
GRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 studentsGRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 students
GRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 students
 
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 studentsARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
 
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling PanlipunanFourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
 
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptxEsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
 
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechismDLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
 
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
 
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdfKabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
 
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptxICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
 
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdigAraling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
 
ARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptx
ARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptxARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptx
ARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptx
 
Aralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugy
Aralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugyAralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugy
Aralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugy
 
ARALING PANLIPUNAN LESSON PLAN FR GRADE 4
ARALING PANLIPUNAN LESSON PLAN FR GRADE 4ARALING PANLIPUNAN LESSON PLAN FR GRADE 4
ARALING PANLIPUNAN LESSON PLAN FR GRADE 4
 

lesson plan for demonstration.docx

  • 1. DETALYADONG BANGHAY DETAILED LESSON PLAN Paaralan Baitang/Antas 7 Guro Asignatura Araling Panlipunan Araw at Oras Biyernes-1:30 pm Markahan Ikatlong Markahan I.LAYUNIN: A. Pangkabatiran Nasusuri ang mga bansang mananakop at mga bansang sinakop sa rehiyon ng Timog at Kanlurang Asya. B. Psychomotor Naipaliliwanag ang mga dahilan, pamamaraan, at epekto sa unang yugto ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya (ika-16 hanggang ika-20 siglo) C. Pandamdamin Napapahalagahan ang papel ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya. A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN (Content Standards) naipamamalas ng mag - aaral ang pag - unawa sa pagbabago, pag - unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon ( ika -16 hanggang ika -20 siglo) PAMANTAYANG PAGGANAP (Performance Standards) nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag - unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika -16 hanggang ika -20 siglo) MGA KASANAYAN SA PAGKATUTO ( Learning Competencies/Objectives (Isulat ang Code sa bawat kasanayan) Nasusuri ang mga dahilan, paraan at epekto ng kolonyalismo at imperyalismo ng mga Kanluranin sa unang yugto (ika -16 at ika -17 siglo) pagdating nila sa Timog at Kanlurang Asya. II. NILALAMAN (Content) Unang Yugto ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya (ika-16 hanggang ika-17 siglo) III. KAGAMITANG PANGTURO (LearningResources) A. Sanggunian (References ) Textbook, youtube, at google 1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro (Teacher’s Guide pages) Pahina 15-29 2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang mag-aaral (Learner’s Materialspages) LMpahina, 196-206 ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba 3. Mga Pahina sa Teksbuk (Textbook pages ) Pahina 196-206 4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng Learning Resources (Additional Materialsfrom Learning Resource (LR) portal ) MELC B. Iba pang kagamitang Pangturo (Other Learning Resources ) Mga larawan, Mapa, at Powerpoint presentation Globo at Laptop IV. PAMAMARAAN (PROCEDURES) (May vary. It depends upon the teacher. This is a flexible part. Put time allotment in each step) ( The ff. are just examples ) Mga Aktibidad ng Guro Mga Aktibidad ng mga Mag-aaral A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/Pagsisimula ng bagong aralin (Reviewing previous lesson or presenting the new lesson) Bago natin tatalakayin ang ating bagong paksa, magbabalik-tanaw muna tayo. Ano ba ang inyong natatandaan hinggil sa ating tinalakay? Mahusay! Ano nga ba ang kahulugan ng salitang kolonyalismo? Ma’am! Tinalakay po natin ang kahulugan ng salitang kolonyalismo at imperyalismo!
  • 2. Magaling! Ano naman ang ibig sabihin ng imperyalismo? Tama! Minsan ba naisip nyo o naitanong sa inyong sarili, kung paano ang buhay noon ng iyong mga angkan o ninuno? Madali kaya ang buhay noon o napakahirap? Anu-ano kaya ang mga karanasan at pagsubok ang pinagdaanan nila para lang maabot ang ngayo’y mauunlad na bansa sa Asya? Ma’am! Ang kolonyalismo - ay nagmula sa salitang latin na colonus na ang ibig sabihin ay magsasaka. Ito ay patakaran ng isang bansa na mamamahala ng mga sinakop upang magamit ang likas na yaman ng mga sinakop para sa sariling interes. Ma’am! Ang imperyalismo ay nagmula sa salitang latin na imperium na ang ibig sabihin ay command. Ito ay pananakop, pagkontrol, o pag impluwensiya ng isang makapangyarihang bansa sa isang mahinang bansa. B. Paghahabi sa layunin ng aralin ( Establishinga purpose for the lesson) GAWAIN 1:MAP-KULAY Bumuo ng tatlong pangkat! Magpapakita ng mapa ng Timog at Kanlurang Asya. Magpapaligsahan ang tatlong pangkat sa pagkulay ng mga bansang Asyano na sinakop ng mga Kanluranin ayon sa mga itinakdang kulay na nasa kahon.
  • 3. Pagkatapos magawa ng bawat grupo ang pagkukulay. Ang bawat lider ng pangkat ay pupunta sa harap at iuulat ang kanilang Gawain. Magkakaroon ng malayang talakayan tungkol sa mga bansang nasakop ng mga kanluranin. (Ang bawat lider ay isa-isang pupunta sa harap at ipapaliwanag ang kanilang Gawain.) C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin (Presenting examples/instances of the new lesson) Ano-ano ang mga dahilan ng nagbunsod sa mga kanluranin na magtungo sa Asya? Magaling! Yan ang tatalakayin natin ngayon. Ma’am! Krusada, Paglalakbay ni Marco Polo, Renaissance, Pagbagsak ng Constantinople at ang Merkantilismo. D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1 (Discussingnew concepts and practicingnewskills #1) Pagpapabasa ng teksto sa powerpoint. Anong mga produkto ang naka bighani sa mga Europeo at dahilan kung bakit mas gusto nilang makarating sa Asya? Tama! Ano ang pinaka tagpuang ruta ng kalakalan? Mahusay! Bakit nagka interes ang Kanluraning bansa na sakupin ang Kanlurang Asya? Magaling! Paano nagkaroon ng ugnayan ang Europeo at Asyano? Ma’am! Pampalasa, mamahaling bato, pabango, sedang tela, porselana, prutas at iba pa. Ma’am! Hilagang ruta Gitnang ruta at Timog ruta po! Ma’am! Naging interesado ang mga Kanluraning bansa sa Kanlurang Asya na sakupin ito nang madiskubre ang langis dito. Ma’am! Sa pamamagitan ng palitan ng kalakal sa mga Asyano at
  • 4. Tama! Europeong mangangalakal. E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 ( Discussingnew concepts and practicingnewskills #2 ) Ang Kolonyalismo at Imperyalismo ay mayroon ding mahalagang naidulot sa mga bansang sinakop tulad ng mga sumusunod: -Naitatag ang maayos at sentralisadong pamahalaan -Umunlad ang Sistema ng transportasyon at komunikasyon -Nagkaroon ng fixed border o takdang hangganan ang teritoryo ng bawat bansa -Maraming katutubo ang yumakap sa Kristiyanismo -Nabuo ang kilusang Nasyonalismo at marami pang iba. F. Paglinang sa kabihasnan ( tungo sa formative assessment ) (Developing mastery ) (Leads to Formative Assessment 3) I-TIMELINEMO Sa parehong pangkat 1. Isulatang mga mahahalagangpangyayari saunang yugtong kolonyalismosaTimogat KanlurangAsyamula ika– 16 hanggangika – 17 siglo. 2. Hangga’t maaari ang iyongisusulataymga mahahalagangimpormasyonnaiyongnaunawaan. 3. Bigyangpansinang mga pagbabagongnaganap(epekto) sa paraan ng pamumuhayngmga Asyano. 4. Matapos Gawain itoay iulatsa klase angginawang timeline. 5. Gamitinang rubric na ilalahadngiyongguro. G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay (Finding practical applicationsof concepts and skills in daily living) Kung ang karanasan ng Pilipinas ang tutukuyin, paano mo maisalalarawan ang epekto sa iyo ng pananakop ng mga Kastila? Magbibigay ng isang halimbawa. Magaling! Anong aral ang iyong natutuhan na magagamit mo sa hamon ng makabagong panahon? Tama! Ma’am! Nabahiranng kulturangkastila,pati ang kanilangmga paniniwalaatrelihiyon ay nasalin sa mga ninunoat magingsa kasalukuyangpanahon . Halimbawaang relihiyongkatolisismo na hanggangngayonay nanatili parinnakung saan dalaito ng mga kastila. Ma’am! Ang mahalagang aral aral na aking natutunan ay hindi basta- bastang maniniwala at aasa sa tulong ng mga dayuhan. Ipaglaban ang karapatan!
  • 5. H. Paglalahat ng aralin ( Making generalizations and abstractions about the lesson ) Alin sa mga dahilan sa pagpunta ng mga kanluranin sa Asya ang higit na naka impluwensiya sa kanilang desisyon sa pananakop? (Magbibigayangmga mag-aaral ng kanilang mga opinion.) Sagot 1: dahil sa masiglangkalakalan Sagot 2: dahil sa produktotuladng pampalasaat ibapang mga hilaw na materyales! Sagot 3: dahil sa mga krusadaat ibapa. I. Pagtataya ng aralin (Evaluating learning) Isulat ang E kung ekonomiya, P kung politika at S/K kung sosyo – kultural ang epekto ng kolonyalismo at imperyalismo sa Asya. Isulat ang inyong sagot sa Ika apat na papel. 1. Ang India ang naging tagapagtustos ng mga hilaw na materyales at pamilihan ng produktong Kanluranin. 2. Maraming katutubo ang yumakap sa Kristiyanismo. 3. Nagkaroon ng “fixed border” o takdang hangganan ang teritoryo ng bawat bansa. 4. Sumulpot ang mga kolonyal na lungsod. 5. Nagkaroon ng paghahalo ng lahi ng mga Kanluranin at katutubo upang mapanatili ang katapatan ng kolonya. 6. Pag-unlad ng sistema ng transportasyon at komunikasyon. 7. Nailipat sa Europa ang mga kayamanan ng Asya na dapat pinakinabangan ng mga Asyano. 8. Nagtayo ng mga irigasyon, ospital, paaralan, at simbahan. 9. Nagkaroon ng makabagong kaisipan at ideya na magamit sa pagpapatakbo ng pamahalaan, ekonomiya at iba pang aspeto ng buhay ___10. Pagpapairal ng wikang Kanluranin bilang wikang gagamitin sa mga paaralan. J. Karagdagang Gawain para sa takdang-aralin at remediation (Additional activities for application or remediation) Lagyan ng plus sign (+) kung mabuting epekto at minus sign (-) kung di mabuting epekto ng kolonyalismo at imperyalismo. Ilagay ang sagot sa kuwaderno. TIMOG ASYA KANLURANG ASYA Mabuti Di - Mabuti Mabuti Di - Mabuti
  • 6. 1.Pamahalaan 2.Kabuhayan 3.Teknolohiya 4.Lipunan 5.Edukasyon 6.Paniniwala 7.Pagpapahalaga 8.Sining at Kultura V. MGA TALA (REMARKS) VI. PAGNINILAY (REFLECTION ) A. Bilang ng mag –aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya (No.of learners who earned 80% in the evaluation ) B. Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation. ( No. of learners who require additional activities for remediation ) C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. (Did the remedial lessons work? No. of learners who have caught up with the lesson ) D. Bilang ng mag-aaral na magpatuloy sa remediation. ( No. of learners who continue to requireremediation ) E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? (Which of my teaching strategies worked well? Why did these work? F. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyon sa tulong ng aking punong-guro at superbisor? (What difficultiesdid I encounter which my principal or supervisor can help me solve?) G. Anong kagamitang panturoang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa kapwa ko guro. (Whatinnovation or localized materials did I use/ discover which I wish to sharewith other teachers?)